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DIBAJI

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum
kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la
kusajili na kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Uratibu wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali unatekelezwa kwa kuzingatia matakwa ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Sera ya Taifa ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 na Sheria ya Mashirika ya
Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

Kama mnavyofahamu, Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea
kukua kwa kasi kutoka Mashirika 2,110 mwaka 2005 hadi Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali 10,120 kufikia mwezi Desemba 2024. Ni matarajio ya Wizara
yenye dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali yataendelea kutekeleza shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya
uwazi na uwajibikaji kama ilivyoainishwa katika sera, sheria, sanuni na
miongozo ya uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara.

Kama sehemu ya jitihada za Serikali katika kuongeza utambuzi wa
mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali,
Wizara imeandaa Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024, ambapo pamoja na mambo
mengine, imeainisha mchango wa Mashirika hayo katika utekelezaji wa
miradi na afua katika sekta ya uwezeshaji wa jamii, afya, mazingira,
elimu, ulinzi wa jamii, kilimo, utawala bora, maji, haki za binadamu,
jinsia, nishati na miundombinu na viwanda.

Miradi na afua zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa
kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sio tu
zimewanufaisha wananchi wa Tanzania kupitia uboreshaji wa
miundombinu, kilimo, mazingira na viwanda, bali pia zimechangia katika
kuboresha utoaji wa huduma za kijamii, kuongezafursa za ajira hasa kwa
vijana, wanawake na watu wenye ulemavu, pamojana kuongeza kasi ya
ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla.
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Aidha, katika kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaendelea
kutoa mchango wake katika maendeleo ya Taifa, Serikali imeendelea
kuweka mazingira wezeshi ya utendaji kazi, ikiwemo kuimarisha Mfumo
wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kwa kuongeza Ramani ya Kidigitali ya Utambuzi wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, ambayo ni nyenzo muhimu itakayosaidia kutambua mahali
yalipo Mashirika, pamoja na miradi na afua zinazotekelezwa na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali kupitia teknolojia rahisi ya kiganjani.

Masuala mengine ni kuendelea kuandaa Kitabu cha Mchango wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa, kuimarisha Madawati ya
Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Wizara, Taasisi za Serikali
na Sekta Binafsi, kuratibu Majukwaa ya Mwaka na Vikao Kazi vya Kisekta,
pamoja na kusimamia utekelezai wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2022/23-2026/27), ambao ulizinduliwa na
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa
Majaliwa (Mb), tarehe 04 Oktoba, 2022 ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan, aliyoyatoa tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa Kilele
cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Kwa kuzingatia umuhimu na mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika nyanja mbalimbali, napenda kutoa wito kwa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kuendelea kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia misingi ya
uwazi na uwajibikaji, kuimarisha ushirikiano wa kiutendaji baina yake na
wadau wengine wa maendeleo, pamoja na kuhakikisha kunakuwepo na
uendelevu wa Mashirika hayo hapa nchini. Ni matumaini yangu kuwa
taarifa hii itakuwa chachu kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wadau
wengine wa kuendelea kutekeleza shughuli zao kwa uwazi na uwajibikaji.
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Dkt. John A.K. Jingu
KATIBU MKUU

WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE
NA MAKUNDI MAALUM
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SHUKRANI

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum
inapenda kutoa shukrani za pekee kwa watu na taasisi mbalimbali ambazo
kwa namna moja au nyingine zimeshiriki katika mchakato wa upatikanaji
wa rasilimali fedha, uwezeshaji, uandaaji, uhariri, usanifu, uchapishaji na
usambazaji wa Kitabu cha Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024.

Shukrani za dhati ziende kwa Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima (Mb); Katibu
Mkuu, Dkt. John Jingu; Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Maendeleo ya
Jamii na Makundi Maalum, Wakili Amon Mpanju; na Naibu Katibu Mkuu
anayeshughulikia Jinsia na Wanawake, Bi. Felister Mdemu, kwa
kuiwezesha Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza
jukumu lake na msingi la kusajili na kuratibu shughuli za Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali kwa weledi na ufanisi wa hali ya juu.

Vilevile, napenda kutoa shukrani za dhati kwa Bodi ya Uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali chini ya Mwenyekiti wake, Hajjat Mwantumu
Mahiza, kwa usimamizi na uratibu uliotukuka wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa upande wa Tanzania Bara. Aidha, shukrani ziende kwa
Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) chini ya
Mwenyekiti wake Bw. Jasper Makala na Katibu Mkuu wake Bw. Adamson
Nsimba, kwa ushirikiano thabiti ambao wamekuwa wakiutoa kwa Wizara
na Serikali kwa ujumla katika kuratibu na kusimamia sekta ya Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali kwa upande wa Tanzania Bara.

Vilevile, shukrani ziende kwa Menejimenti ya Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa michango yao
iliyowezesha uboreshaji wa fani na maudhui ya Kitabu cha Mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024.
Ninawashukuru pia kwa maoni mliyoyatoa na kuridhia kwenu kuchapishwa
kwa Kitabu hiki ili kiweze kutumiwa sio tu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,



bali pia na Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Wanufaika wa Miradi
ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii ya Watanzania kwa ujumla.

Aidha, napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Wajumbe wa Timu ya
Wataalam iliyopewa jukumu la kuratibu uandaaji wa Kitabu cha Mchango
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka
2024, wakiongozwa na Bw. Charles Komba (Mwenyekiti), Bw. Abraham
Mushashu (Katibu) na Bi. Francisca Ngw’endesha (Mratibu). Wajumbe
wengine ni Bi. Josephine Mchalange, Bw. Dennis Bashaka, Bw. Issa
Mtinangi, Bi. Modesta Komba na Bw. Jacob Melubo. Ninawashukuru sana
kwa kazi nzuri mliyoifanya!

Mwisho, lakini sio kwa umuhimu, napenda kutoa shukrani za kipekee kwa
Kampuni ya Speedy Print Limited, Shirika la The Creator Share
Foundation, Shirika la Aqua Farms Organization, Shirika la PELUM
Tanzania, Shirika la Australian Volunteers International, Shirika la Hand
in Hand, Shirika la Room to Read, Shirika la Juza Waste Pickers Initiative
(JWPI), Shirika la Tanzania Human Rights Coalition (THRDC), Norwegian
Church Aid (NCA) na Shirika la AIDS Healthcare Foundation (AHF) kwa
kuwezesha uchambuzi, uandaaji, uhariri, usanifu na uchapishaji wa
nakala za Kitabu cha Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa
Mwaka 2024.

M
Vickness G. Mayao
MSAJILI WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI

WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE
NA MAKUNDI MAALUM
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MUHTASARI WA TAARIFA

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni miongoni mwa wadau muhimu wa katika
jitihada za Serikali kuwaletea wananchi maendeleo na kuimarisha ustawi
wa jamii na Taifa kwa ujumla. Kwa upande wa Tanzania Bara, Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kupitia Ofisi
ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la kuratibu
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mujibu wa Sera, Sheria, Kanuni na
Miongozo inayosimamia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Kufuatia hali hiyo, Wizara kwa kushirikiana na wadau mbalimbali
imekuwa ikiandaa taarifa ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
ikiwa ni sehemu ya nyenzo muhimu ya kupima utendaji kazi wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katika mwaka husika. Hivyo, Taarifa ya Mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024
imegawanyika katika sura saba, ambapo Sura ya Kwanza imeelezea msingi
na malengo ya kuandaliwa kwa taarifa hii, walengwa wa taarifa,
mawanda na mbinu zilizotumika katika uandaaji wa taarifa hii.

Sura ya Pili imeelezea usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kwa kubainisha mfumo wa kisheria wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, ikiwa ni hali ya usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
mahitaji ya kisheria na kikanuni baada ya usajili, pamoja na hali ya ulipaji
wa ada na uwasilishaji wa taarifa, zikiwemo za mikataba ya ufadhili.

Sura ya Tatu imeelezea mikakati mbalimbali iliyochukuliwa na Serikali
katika kuimarisha mazingira wezeshi kwa utendaji kazi wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali, ikiwa ni pamoja na Mwongozo wa Uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara, Mfumo wa Kielektroniki wa
Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Mkakati wa Kitaifa wa
Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Madawati ya Uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Majukwaa ya Mwaka ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, vikao kazi vya kisekta kati ya Wizara na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, pamoja na ziara za kujifunza na kubadilishana uzoefu.
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Sura ya Nne ya taarifa hii imeelezea vyanzo vya mapato, matumizi ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo kupitia uchambuzi wa taarifa za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,360, imebainika kuwa kiasi cha Shilingi
1,449,748,642,857 kilipokelewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na
kwamba kiasi cha Shilingi 1,289,344,177,596 Kkilitumika kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi na shughuli mbalimbali za kiutawala.

Sura ya Tano ya taarifa hii imejikita kuelezea mchango wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali, ambapo sekta iliyoongoza
kwa mwaka 2024 ilikuwa ni sekta ya uwezeshaji wa jamii, ikifuatiwa na
sekta ya afya, mazingira, elimu, ulinzi wa jamii, kilimo, utawala bora,
maji, haki za binadamu, jinsia, nishati, miundombinu na viwanda.

Sura hiyo pia imeelezea kwa kina kuhusu makundi yaliyonufaika zaidi na
miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo vijana walifikiwa zaidi
kwa asilimia 42, wakifuatiwa na wanawake asilimia 23, wazee asilimia 11
na watoto asilimia 09. Aidha, jumla ya Watanzania 12,272 na raia wa
kigeni 131 walikuwa wameajiriwa, wakati Watanzania 5,761 na raia wa
kigeni 365 walikuwa wanafanya kazi za kujitolea katika Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali katika kipindi cha Mwezi Januari hadi Desemba, 2024.

Sura ya Sita imetoa maelezo kuhusu hatua mbalimbali za utekelezaji wa
Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
(2022/23-2026/27) uliozinduliwa mwaka 2022. Mkakati huo unalenga
kusaidia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kujitegemea kifedha, kuboresha
uwezo wao wa Kkitaasisi na kuimarisha ushirikiano wa kimkakati kwa
maendeleo ya muda mrefu. Katika mwaka husika, utekelezaji wa Mkakati
ulibainika katika umiliki wa majengo na miundombinu, uanzishaji wa
taasisi za kifedha, uwekezaji katika kilimo na ufugaji, uwekezaji katika
ardhi na kilimo, pamoja na miradi mingine ya kiubunifu na kijamii.

Sura ya Saba imeelezea mwenendo wa ufadhili kwa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2020-2024), hususan
kwa kufanya uchambuzi wa vyanzo vya mapato na matumizi ya fedha za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupitia utekelezaji wa miradi na afua katika
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sekta mbalimbali, pamoja na wafadhili wakuu wa miradi na afua za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kipindi cha miaka mitano.

Sura ya Nane imejikita kuelezea changamoto mbalimbali katika uratibu
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ikiwemo changamoto ya upatikanaji wa
rasilimali fedha na baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutowasilisha
taarifa na wengine kushindwa kutumia Mfumo wa NIS. Baadhi ya
mapendekezo yaliyotolewa ni pamoja na kuendelea kuyajengea uwezo
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusu matumizi ya Mfumo wa NIS kwa aili
ya uwasilishaji wa taarifa na kuimarisha mazingira wezeshi kwa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.
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SURA YA KWANZA

MSINGI, MALENGO NA WALENGWA TAARIFA YA MCHANGO
WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI

1.1 Utangulizi

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum
kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la
kusajili na kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56
ya Sheria za Tanzania. Aidha, Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya
mwaka 2001 imeweka misingi ya uwazi na uwajibikaji kwa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali pamoja na kuhimiza ubia kati ya Serikali na Mashirika
hayo ili kutambua mchango wao kwa jamii.

Katika kutekeleza hilo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hutakiwa kuwasilisha
taarifa za utekelezaji wa kazi wanazofanya katika kipindi cha robo mwaka
na mwaka ili kuwezesha utambuzi wa shughuli zilizotekelezwa pamoja na
mchango wake katika maendeleo ya Taifa. Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais -
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Wizara ya Fedha,
Wizara, Idara na Taasisi za Kisketa, pamoja na Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikifanya ufuatiliaji na tathmini
ya shughuli au miradi inayotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Kupitia ufuatiliji huo, Serikali na wadau mbalimbali hupata fursa ya
kutathmini mchango unaotolewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
maendeleo ya Taifa, pamoja na tija ya miradi inayotekelezwa na
Mashirika hayo kwa jamii kwa kuzingatia sera, malengo na vipaumbele
mbalimbali vya Taifa. Aidha, ufuatiliaji na tathmini ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali hujikita kupima mwenendo wa utekelezaji wa majukumu ya
Mashirika hayo kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo
inayosimamia sekta hiyo, ikiwemo kubainisha mafanikio na changamoto
za kiutendaji katika Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini.
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1.2 Msingi wa Taarifa

Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, kumekuwepo na uhitaji wa
taarifa sahihi za mchango wa sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kutoka miongoni mwa wadau mbalimbali, zikiwemo Wizara, ldara na
Taasisi za Serikali, Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Sekretarieti za
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi za Utafiti, Vyombo vya
Habari, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla.

Kufuatia hali hiyo, Kitabu cha Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kilizinduliwa rasmi na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu
Hassan, tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa kilele cha Jukwaa la Mwaka
la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kilichofanyika Jijini Dodoma, ambapo
alielekeza kazi ya uandaaji wa taarifa hiyo kuwa endelevu ili kuongeza
utambuzi wa mchango wa Mashirika hayo katika nyanja mbalimbali.

1.3 Malengo ya Taarifa

Lengo kuu la uandaaji wa taarifa hii ni kutathmini ukuaji wa sekta na
kupata picha halisi ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
maendeleo ya Taifa kupitia taarifa za utekelezaji wa miradi na afua
zilizowasilishwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kipindi cha kuanzia
mwezi Januari hadi Desemba 2024. Malengo Mahsusi ni pamoja na:

e Kutambua kiwango cha rasilimali fedha kilichopokelewa na
kutumiwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika utekelezaji wa
miradi na afua mbalimbali.

e Kutambua idadi na aina ya miradi na afua zilizotekelezwa na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kipindi cha kuanzia mwezi
Januari hadi Desemba 2024.

e Kutambua idadi na makundi ya wanufaika wa miradi na afua
mbalimbali zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024.

e Kutathmini utelekezaji wa sera na mikakati mbalimbali, ikiwemo

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-
2



2025/26 na Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo
va Kiserikali (2022/23-2026/27).

e Kubainisha fursa na changamoto katika uratibu wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, hatua zinazochukuliwa na Wizara, Idara na Taasisi za
Serikali, pamoja na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiseriklai,
na kutoa mapendekezo kwa wadau mbalimbali.

1.4 Walengwa wa Taarifa

Walengwa wa taarifa hii ni Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, ambayo ni Wizara yenye dhamana ya
uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, pamoja na Wizara, Idara na
Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa,
Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Taasisi za Utafiti, Vyombo vya
Habari, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla.

1.5 Mawanda ya Uchambuzi

Uchambuzi huu umehusisha taarifa za utekelezaji na taarifa za fedha
zilizokaguliwa ambazo ziliwasilishwa kwa ukamilifu na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali 1,360 kupitia Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS), pamoja na taarifa za ufuatiliaji na
tathmini ya miradi na afua zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika Mikoa 26 ya Tanzania Bara.

1.6 Mbinu Zilizotumika

Mbinu zilizotumika katika uandaaji wa taarifa hii ni pamoja na uchambuzi
wa taarifa za utekelezaji na taarifa za fedha zilizokaguliwa, taarifa za
robo mwaka na taarifa za mikataba ya ufadhili zilizowasilishwa na
Mashirika katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024,
taarifa za ufuatiliaji na tathmini, pamoja na mahojiano na viongozi,
wafanyakazi na wanufaika wa miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.



SURA YA PILI

USAJILI NA URATIBU WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI
KWA UPANDE WA TANZANIA BARA

2.1 Utangulizi

Kwa upande wa Tanzania Bara, usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali unafanyika kwa kuzingatia matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, ambapo imetoa haki kwa
wananchi kujumuika katika makundi mbalimbali, pamoja na Sera ya Taifa
ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 na Sheria ya Mashirika ya
Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

Aidha, Kifungu cha 31(a) na (b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Sura ya 56 kinayataka Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza
shughuli zao kwa kuzingatia sheria nyingine za Nchi, ikiwemo sheria za
kodi, sheria za kazi na ajira, sheria za uhamiaji, sheria za kuzuia
usafirishaji haramu wa binadamu, sheria za kupambana na ugaidi na
utakasishaji wa fedha haramu, pamoja na uzingatiaji wa mila, desturi na
utamaduni wa jamii inayowahudumia, hasa ukizingatia kuwa mila na
tamaduni hizo hazikinzani na Sheria nyingine za Nchi.

2.2 Usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Katika kipindi cha mwezi Januari hadi Desemba 2024, Wizara kupitia Ofisi
ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea kutekeleza
majukumu yake ya kusajili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo katika
kipindi hicho, jumla ya Mashirika 1,439 vyalisajiliwa katika ngazi
mbalimbali; Kitaifa (1,318), Kimataifa (56), Kimkoa (39) na Kiwilaya (26).
Hivyo, jumla ya Mashirika 10,120 yalikuwa yamesajiliwa kufikia mwishoni
mwa mwaka 2024, kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 2.2.1, Umbo
2.2.1, Jedwali 2.2.2 Umbo 2.2.2 hapo chini:



Jedwali 2.2.1: Usajili wa Mashirika kwa Mwaka 2024

Kiwilaya

Kimkoa

39

Kitaifa

1,318

Kimataifa

Umbo 2.2.1: Usajili wa Mashirika kwa Mwaka 2024

B KIWILAYA

B KIMKOA
HKITAIFA
B KIMATAIFA

Jedwali 2.2.2: Usajili wa Mashirika Kufikia Desemba, 2024

Kiwilaya

Kimkoa

429

Kitaifa

8518

Kimataifa




Umbo 2.2.2: Usajili wa Mashirika Kufikia Desemba, 2024

KITAIFA
84%

2.3 Mahitaji ya Kisheria na Kikanuni Baada ya Usajili

Katika utekelezaji wa shughuli zake, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
yanapaswa kuzingatia mahitaji ya msingi ya kisheria na kikanuni kama
ifuatavyo:

e Kuwasilisha taarifa za robo mwaka kwa mujibu Kanuni ya 20 ya
Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za mwaka
2019 (Tangazo la Serikali Na. 685/2019).

e Kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji na za fedha
zilizokaguliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 29(1)(a) na (b) cha Sheria
ya Mashirika Yasiyo ya kiiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

e Kufanya malipo ya ada ya usajili nay a mwaka kwa mujibu wa
Kifungu cha 38(2)(b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

e Kuweka wazi taarifa za vyanzo vya mapato na uwasilishaji wa
mikataba ya ufadhili kwa mujibu wa Kanuni ya 13(a), (b) na (c) ya
Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za mwaka
2018 (Tangazo la Serikali, 608/2018).

e Kuhuisha taarifa za mabadiliko mbalimbali kwa mujibu wa Kifungu
cha 33 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56.
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e Kuandaa Mpango Mkakati wa Uendelevu wa Shirika, kutunza Rejesta
ya Mali na kuweka sera za ndani za Shirika kwa mujibu wa Kanuni ya
14 ya Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za
mwaka 2018 (Tangazo la Serikali, 608/2018).

2.4 Uwasilishaji wa Taarifa na Ulipaji wa Ada

Kwa mwaka 2024, jumla ya Mashirika Yasiyo a Kiserikali 1,360
yaliwasilisha taarifa za utekelezaji na taarifa za fedha zilizokaguliwa kati
ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 9,279 yaliyopaswa kuwasilisha taarifa
hizo. Idadi hiyo ni sawa na asilimia 14.6 ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
yaliyopaswa kuwasilisha taarifa za mwaka 2024.

Vilevile, jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 3,431 yamelipa ada za
mwaka 2024 kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 9,279 vyaliyotakiwa
kulipa ada katika kipindi husika, ikiwa ni sawa na asilimia 36. Uchambuzi
zaidi unaonesha kuwa, baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yalifanya
malipo ya ada ya mwaka, lakini hayakuwasilisha taarifa.

Kwa kiasi kikubwa, hali hiyo inapunguza utambuzi wa mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika maendeleo ya Taifa. Jedwali 2.4.1 na
Umbo 2.4.1 yamefafanua zaidi kuhusu idadi ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali yaliyolipa ada na kuwasilisha taarifa katika ngazi mbalimbali za
usajili kama inayoonekana hapo chini:

Jedwali 2.4.1: Mashirika Yaliyolipa Ada na Kuwasilisha Taarifa

Na. | Ngazi ya Usajili Mashirika Mashirika
Yaliyolipa Ada | Yaliyowasilisha Taarifa
1 Kiwilaya 150 45
2 Kimkoa 98 37
3. Kitaifa 2,780 1,030
4 Kimataifa 407 248
Jumla 3,435 1,360
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Umbo 2.4.1: Mashirika Yaliyolipa Ada na Kuwasilisha Taarifa

® Mashirika yaliyolipa Ada ® Mashirika yaliyowasilisha Taarifa

2780

407
248

Ngazi ya Wilaya Ngazi ya Mkoa Ngazi ya Taifa Ngazi ya Kimataifa

Aidha, kwa mwaka 2024, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 186 yaliwasilisha
mikataba au hati za makubaliano ya ufadhili wa miradi kwa mujibu wa
Kanuni ya 13(a) ya Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
za mwaka 2018 (Tangazo la Serikali, 608/2018). Jumla ya mikataba 405
yenye kiasi cha shilingi 372,074,667,470 iliwasilishwa, kufanyiwa
uchambuzi na kuidhinishiwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi na afua
mbalimbali kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 2.4.2 na Umbo 2.4.2

Jedwali 2.4.2: Idadi ya Mikataba Iliyowasilishwa na Kuidhinishwa

Na. Sekta/Afua Idadi ya Kiasi
Mikataba Kilichoidhinishwa
1 | Elimu 63 46,847,466,521
2 | Afya 47 44 ,886,209,005
3 | Maji 16 22,551,270,569
4 | Nishati 2 2,038,774,000
5 | Utawala Bora 30 10,831,895,479




Uwezeshaji wa Jamii 96 60,028,175,565
Jinsia 15 13,423,962,500
Ulinzi wa Jamii 29 18,640,943,726
Mazingira 52 28,288,723,936
Kilimo 33 89,062,796,410
Haki za Binadamu 22 35,474,449,759

Umbo 2.4.2: Asilimia ya Mikataba lliyowasilishwa na Kuidhinishwa

B Elimu

W Afya

= Maji

B Nishati

m Utawala Bora

B Uwezeshaji Kiuchumi
i Jinsia

= Ulinzi wa Jamii

[ Mazingira

m Kilimo

" Haki za Binadamu



SURA YA TATU

UIMARISHAJI WA MAZINGIRA WEZESHI YA UTENDAJI KAZ|
WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI

3.1 Utangulizi

Katika siku za hivi karibuni, Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali imechukua hatua mbalimbali za kuimarisha mazingira
wezeshi ya utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Hatua hizo
zimesaidia kuimarisha misingi ya uwazi na uwajibikaji, kuongeza fursa za
ufadhili na kuimaarisha uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, pamoja na kuongeza
utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja
mbalimbali.

3.2 Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Katika jitihada za kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
nchini, Wizara yenye dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, kwa
kushirikiana na Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, pamoja na Baraza la
Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), imeboresha Mwongozo
wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara wa mwaka
2020 kupitia Toleo Jipya la mwezi Agosti, 2024.

Kupitia Mwongozo huo, Wizara, ldara na Taasisi za Kisekta zimepewa
jukumu la kuwezesha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutambua fursa
zilizopo, mipango na vipaumbele vya Kitaifa, kutoa miongozo ya Kisera,
na kusimamia utekelezaji wa miradi kwa kuzingatia viwango vya kitaalam
vinavyohitajika ili kuhakikisha kuwa afua zinazotekelezwa na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali zinaendana na malengo ya Taifa.

Kwa upande mwingine, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanawajibika
kuwasiliana na Wizara, Idara na Taasisi husika kabla ya kuanza kwa
utekelezaji wa miradi na afua zake Hatua hiyo ni muhimu ili kubaini
maeneo yenye uhitaji mkubwa na kupata mwongozo wa kisera na
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kitaalam ili kuhakikisha kuwa miradi yao inakuwa na mchango chanya kwa
jamii na inalingana na vipaumbele vya maendeleo ya Kitaifa.

3.3 Mkakati wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
2022/23-2026/27 ulizinduliwa rasmi tarehe 04 Oktoba, 2022 na Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Kassim
Majaliwa Majaliwa (Mb), ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa maelekezo ya
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan, aliyoyatoa tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa kilele
cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kilichofanyika
katika Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma.

Mkakati huo unalenga kujenga uwezo thabiti kwa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali ili yaweze kuwa na uhimilivu wa muda mrefu na kujitegemea
kiuchumi. Aidha, Mkakati unalenga kuimarisha mazingira wezeshi ya ndani
yatakayowezesha Mashirika hayo kuendelea na shughuli zake kwa ufanisi,
hata baada ya kumalizika kwa ufadhili wa nje. Vilevile, unalenga kupanua
wigo wa mitindo ya ufadhili kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili yaweze
kukidhi mahitaji yao ya kifedha, pamoja na kuimarisha uwezo wa
utekelezaji wa dira, dhima na malengo ya Mashirika hayo kwa manufaa ya
jamii na maendeleo ya Taifa.

3.4 Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika

Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali (NIS) ulianza kutumika rasmi mwezi Mei, 2020 kwa lengo la
kuongeza ufanisi na kuimarisha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kati ya Ofisi ya Msajili, Wizara za kisekta, Washirika wa Maendeleo, na
Sekta Binafsi. Mfumo huo umeunganishwa na mifumo mingine ya Serikali
kama vile Mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na Mfumo
wa Kielektroniki wa Malipo Serikalini (GePG). Kupitia mfumo huu,
shughuli mbalimbali zinafanyika kwa njia ya kidijitali, zikiwemo usajili wa
Mashirika, uwasilishaji na uhuishaji wa taarifa, pamoja na ulipaji wa ada.
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Aidha, mwaka 2023, Wizara kwa kushirikiana na Wizara, Idara na Taasisi
za Serikali, Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO),
Sekta Binafsi na Washirika wa Maendeleo, iliboresha Mfumo wa NIS kwa
kuongeza kipengele cha Ramani ya Kidijitali ya Utambuzi wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali (NGOs Digital Mapping Tool), ambayo ilizinduliwa
rasmi na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Philip Isdor Mpango, tarehe 05 Oktoba, 2023, wakati wa Jukwaa la
Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Kupitia Ramani hiyo ya kidijitali, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaweza
kuonekana kirahisi katika maeneo yanayotekeleza miradi yao, pamoja na
kutoa taarifa kuhusu aina ya miradi, rasilimali walizonazo, na walengwa
wa miradi hiyo. Vilevile, ramani hii inaleta fursa kwa Mashirika kutangaza
kazi zao, kuimarisha uwazi na uwajibikaji, pamoja na kuongeza
uwezekano wa ubia na ufadhili kutoka kwa taasisi mbalimbali, kwa
kutumia teknolojia rahisi na bunifu. Mfumo huu ni kichocheo muhimu cha
uendelevu, ushirikiano na upatikanaji wa taarifa kwa wakati.

3.5 Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Kwa kuzingatia kuwa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni mtambuka
na inagusa maeneo mbalimbali ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi,
Wizara yenye dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeanzisha
Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Wizara za
Kisekta. Lengo la kuanzishwa kwa madawati haya ni kuboresha uratibu wa
shughuli za Mashirika, kuongeza ufanisi katika utendaji kazi, na
kuhakikisha utekelezaji wa miradi unazingatia vipaumbele vya Taifa.

Madawati hayo vyalizinduliwa rasmi na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), tarehe 04
Oktoba, 2022, wakati wa kilele cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali lililofanyika Jijini Dodoma. Waratibu wa Madawati hayo
katika Wizara za Kisekta, Wasajili Wasaidizi na Viongozi wa Mashirika,
wamepewa uwezo wa kuingia na kutumia Mfumo wa NIS. Hii
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inawawezesha kupata na kubadilishana taarifa kwa urahisi, kufanya
ufuatiliaji wa shughuli, na kurahisisha mawasiliano baina ya wadau.

Hatua inayoendelea kwa sasa ni uanzishashwaji wa Madawati ya Uratibu
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Taasisi nyingine za Serikali
pamoja na Sekta Binafsi, ili kuongeza wigo wa uratibu na kuhakikisha
ushirikiano jumuishi unaowezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo
kwa ufanisi na uwazi zaidi.

3.6 Majukwaa ya Mwaka ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali lilizinduliwa rasmi na
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia
Jukwaa hili ni kuendeleza ushirikiano wa karibu baina ya Serikali,
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sekta Binafsi, na Washirika wa Maendeleo
katika kuimarisha maendeleo ya Taifa.

Katika miaka iliyofuata, viongozi mbalimbali wa Kitaifa waliendelea kuwa
wageni rasmi wa Jukwaa hili, jambo linalodhihirisha umuhimu wake
Kitaifa. Mnamo tarehe 03 na 04 Oktoba, 2022, Waziri Mkuu Mheshimiwa
Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) alikuwa Mgeni Rasmi wa Jukwaa hilo.
Aidha, Jukwaa lililofanyika tarehe 03 hadi 05 Oktoba, 2023 lilihudhuriwa
na Makamu wa Rais Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango kama Mgeni
Rasmi, wakati Jukwaa la mwaka 2024, lililofanyika kuanzia tarehe 04 hadi
06 Septemba, likifunguliwa rasmi na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati, Mheshimiwa Dkt. Doto Mashaka Biteko (Mb).

Kwa kawaida, Jukwaa la Mwaka hutanguliwa na Majukwaa katika ngazi za
Wilaya na Mikoa, ambapo hutoa fursa kwa wadau mbalimbali kujadiliana
na kubadilishana uzoefu kuhusu fursa na changamoto zinazokumba
utekelezaji wa shughuli za Mashirika. Vilevile, huambatana na mafunzo ya
kujengeana uwezo, kutambua Mashirika yaliyofanya vizuri, pamoja na
kuandaa maazimio ya kushughulikia changamoto zilizoibuliwa ili
kuboresha utendaji wa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini.
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3.7 Vikao Kazi vya Kisekta kati ya Wizara na Mashirika

Vikao Kazi vya Kisekta kati ya Wizara na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni
sehemu muhimu ya utekelezaji wa matakwa ya Mwongozo wa Uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara wa mwaka 2020 uliofanyiwa
maboresho mwaka 2024.

Lengo la vikao kazi hivyo ni kuimarisha ushirikiano na mawasiliano baina
ya Wizara yenye dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara
na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa, pamoja na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ili kuhakikisha
utekelezaji wa miradi ya Mashirika unaendana na vipaumbele vya Taifa.
Katika utekelezaji wa Mwongozo huo, mwaka 2024 vilifanyika vikao
vifuatavyo:

e Mwezi Julai 2024, kilifanyika kikao kazi cha Mashirika
yanayotekeleza miradi na afua za maji mkoani Morogoro, ikiwa ni
maandalizi ya mpango kazi wa uandaaji wa taarifa ya mchango wa
wadau mbalimbali katika sekta ya maji;

e Mwezi Desemba, 2024, Kkilifanyika kikao kazi cha Mashirika
yanayotekeleza miradi na afua za elimu mkoani Dar es Salaam, kwa
lengo la kusaidia wanafunzi wenye mahitaji maalum.

Vikao hivyo vimekuwa ni fursa muhimu ya kutathmini utekelezaji wa
shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kisekta, kubadilishana uzoefu,
kubaini changamoto na kuweka mikakati ya pamoja ya kuboresha utoaji
wa huduma kwa jamii.

3.8 Ziara za Kujifunza na Kubadilishana Uzoefu wa Uratibu

Tarehe 16 Februari, 2021 wataalam kutoka Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Mamlaka ya Usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGORA)
na Baraza la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (CONGOMA) nchini Malawi,
walifanya ziara ya kujifunza na kubadilishana uzoefu wa uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini Tanzania. Vilevile, tarehe 03 Oktoba,
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2023 Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini Uganda, alishiriki
Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Jijini Dodoma.

Kama sehemu ya mwendelezo wa ziara hizo za kujifunza na kubadilishana
uzoefu, tarehe 31 Julai hadi 03 Agosti, 2024 wataalam kutoka Ofisi ya
Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Nchini Tanzania walifanya ziara
ya kujifunza na kubadilishana uzoefu kuhusu uratibu wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali katika Ofisi za Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
Jiji la Kampala nchini Uganda.

Aidha, tarehe 04 hadi 06 Septemba, 2024 wawakilishi wa Wizara ya
Maendeleo ya Jamii Nchini Malawi, Mamlaka ya Usimamizi wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali (NGORA) na Taasisi ya Usajili wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali Nchini Uganda walishiriki Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali lililofanyika Jijini Dodoma.
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SURA YA NNE

VYANZO VYA MAPATO NA MATUMIZI YA FEDHA ZA MASHIRIKA
YASIYO YA KISERIKALI

4.1 Utangulizi

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 (1) (a) na (b) ya Sheria ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania, Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali yana wajibu wa kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji na
taarifa za fedha zilizokaguliwa. Kupitia uchambuzi wa taarifa hizo,
Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali inaweza
kubainisha kiwango cha fedha kilichopokelewa na kutumiwa na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katika mwaka husika, pamoja na mikakati mbalimbali
ya uendelevu wa Mashirika hayo.

4.2 Mapato ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari
hadi Desemba 2024, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,360 yaliyowasilisha
taarifa yake kwa ukamilifu vyalipata fedha kiasi cha Shilingi
1,449,748,642,857 kutoka katika vyanzo mbalimbali vya fedha. Aidha,
kiasi hicho cha mapato ya fedha za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa
kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba, 2024 ni sawa na asilimia
09 ya Bajeti ya Serikali ya mwaka wa fedha 2024/2025. Mchanganuo wa
vyanzo vya mapato ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mwaka 2024
yameainishwa kwenye Jedwali 4.2 na Umbo 4.2 hapo chini.

Jedwali 4.2: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika

Na. Aina ya Mapato Kiasi Asilimia
1. | Bakaa 28,573,425,405 1.97%
2. | Msamaha wa Kodi 72,960,289 0.01%
3. | Ruzuku kutoka Serikalini 1,775,402,079 0.12%
4. | Michango ya Wanachama 10,990,013,428 0.76%
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5. | Mapato ya Vitega Uchumi 12,384,448,084 0.85%
6. | Malipo ya Huduma 1,514,422,348 0.10%
7. | Michango ya Jamii 11,679,208,240 0.81%
8. | Wafadhili wa Ndani 13,921,245,183 0.96%
9. | Michango kutoka Sekta Binafsi 6,048,125,018 0.42%
10. [ Wafadhili wa Nje 1,362,789,392,783 | 94.00%

Jumla 1,449,748,642,857 100%

Umbo 4.2: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika

B Bakaa

B Msamaha wa kodi

B Ruzuku

B Michango ya wanachama
B Mapato ya vitega uchumi
i Malipo ya Huduma

B Michango ya jamii

i Wafadhili wa ndani

I Michango kutoka Sekta Binafsi

i Wafadhili wa nje

Taarifa hii ya mapato inaonesha kuwa, asilimia 94% ya mapato ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanategemea fedha kutoka kwa wafadhili
wa nje. Aidha, michango ya wafadhili wa ndani katika utekelezaji wa
miradi na afua mbalimbali za kusaidia jamii kwa mwaka 2024 imepungua.
Hata hivyo, nguvu zaidi inatakiwa kuelekezwa kwenye eneo la mapato ya
vitega uchumi, ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa
Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ambao utayawezesha Yasiyo
ya Kiserikali kuwa na vyanzo vya kudumu vya mapato.
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4.3 Matumizi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari
hadi Desemba 2024, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yalitumia kiasi cha
Shilingi 1,289,344,177,596 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi pamoja na
malipo ya posho na mishahara, pamoja na kodi mbalimbali za Serikali
kama ilivyoainishwa katika Jedwali 4.3 na Umbo 4.3 hapo chini:

Jedwali 4.3: Matumizi ya Fedha za Mashirika

Na Aina ya Matumizi Kiasi Asilimia
1. | Utekelezaji wa Miradi 980,386,500,732 76.04%
. | Posho na Mishahara 228,804,362,209 17.75%
3. |Kodi ya Uendelezai wa 2,512,887,034 0.19%
Ujuzi (SDL)
4. | Kodi ya Mishahara (PAYE) 40,244,269,037 3.12%
5. | Mfuko wa Hifadhi vya 32,128,964,990 2.49%
Jamii (NSSF)
6. | Mfuko wa Fidia kwa 5,267,193,594 0.41%
Wafanyakazi (WCF)
JUMLA 1,289,344,177,596 100%

Umbo 4.3 Matumizi ya Fedha za Mashirika

Kiasi

Posho na

Mishahara Kodi ya Mishahara
17.75%

Kodi ya Ujuzi (SDL) (PAYE)
0.19% 3.12% Mfuko wa Fidia kwa

Wafanyakazi (WCF)
0.41%
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Uchambuzi wa matumizi ya fedha zilizopokelewa na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa mwaka 2024 unaonesha kuwa asilimia 76.04 ya fedha
zilizopokelewa ilitumika katika utekelezaji wa miradi, asilimia 17.75
ulipaji wa posho na mishahara na asilimia 6.21 ilitumika katika ulipaji wa
tozo na kodi mbalimbali za Serikali, ikiwemo Kodi ya Ujuzi (SDL), Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Kodi ya Mishahara (PAYE) na Mfuko wa Fidia
kwa Wafanyakazi (WCF).
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SURA YA TANO

MCHANGO WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI KATIKA
NYANJA MBALIMBALI ZA MAENDELEO

5.1 Utangulizi

Kama ilivyoelezwa kwenye Sura ya Kwanza ya taarifa hii, mwaka 2001,
Serikali ilitunga Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuweka
mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza
majukumu yake kwa ufanisi na kuleta mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi
na kijamii. Aidha, Sera hiyo imeweka misingi thabiti ya utambuzi wa
mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali za
maendeleo na Taifa kwa ujumla kupitia utekelezaji wa Sheria ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 na Kanuni zake.

Katika utekelezaji wa shughuli zake, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana
wajibu wa kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni, Malengo, Mipango na Mikakati
mbalimbali ya Kitaifa na Kimataifa, ikiwemo Sera ya Maendeleo ya Jamii
(1996), Sera ya Taifa ya Maji (2002), Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii
(2003), Sera ya Afya (2007), Sera ya Taifa ya Kilimo (2013), Mpango wa
Kitaifa wa Haki za Binadamu (2013), Sera ya Elimu na Mafunzo (2014),
Sera ya Taifa ya Mazingira (2021), Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya
Wanawake (2023), Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (2020), Dira
ya Maendeleo ya Taifa (2025), Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa
wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26, pamoja na Malengo ya Maendeleo
Endelevu (2030)

5.2 Utekelezaji wa Miradi na Afua Kisekta

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali 1,360 yalitumia kiasi cha Shilingi 1,289,344,177,596

katika utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali, pamoja na masuala ya

kiutawala. Kati ya fedha hizo, kiasi cha Shilingi 980,386,500,732

kilitumika kutekeleza miradi takribani 2,810 katika sekta ya elimu,

uwezeshaji wa jamii, afya, mazingira, elimu, ulinzi wa jamii, kilimo,
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utawala bora, maji, haki za binadamu, jinsia, nishati na miundombinu na
viwanda kama inavyoonekana kwenye Jedwali 5.2 na Umbo 5.2.

Jedwali 5.2: Idadi ya Miradi na Fedha Zilizotumika Kisekta

Na. Sekta/Afua Idadi ya Miradi | Kiasi Kilichotumika
1. | Uwezeshaji wa Jamii 731 370,820,898,559
2. | Afya 469 291,303,490,749
3. | Mazingira 221 80,863,674,279
4. | Elimu 558 76,322,945,446
5. | Ulinzi wa Jamii 304 57,337,725,511
6. | Kilimo 117 49,846,109,010
7. | Utawala Bora 99 21,633,125,580
8. | Maji 69 12,073,361,551
9. | Haki za Binadamu 131 10,504,562,411
10. | Jinsia 99 8,937,949,113
11. | Nishati 7 539,550,868
12. | Miundombinu 3 199,907,655
13. | Viwanda 2 3,200,000

Jumla 2,810 980,386,500,732

Umbo 5.2: Asilimia ya Fedha Zilizotumika katika Miradi Kisekta

B Elimu
H Afya
m Maji
W Utawala Bora
m Uwezeshaji Kiuchumi
M Jinsia
Ulinzi wa Jamii
Mazingira
Kilimo

m Haki za Binadamu
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5.2.1 Uwezeshaji wa Jamii

Sambamba na malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025), sehemu ya
2.5.3 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine imejielekeza kuimarisha
uwezeshaji jamii na mipango ya maendeleo ya sekta binafsi; kuhamasisha
ushirikishwaji na uwezeshaji kiuchumi kwa watu wenye ulemavu na tabia
ya kuweka akiba na kuwekeza katika shughuli za uzalishaji; pamoja na
kuimarisha usimamizi wa mifuko ya uwezeshaji wa wananchi kiuchumi.

Kwa kuzingatia kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni moja ya wadau
muhimu katika kuiwezesha jamii na kuimarisha uwezo wao wa
kujitegemea, katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba
2024, sekta ya uwezeshaji wa jamii kiuchumi imeongoza kwa kutumia
kiasi cha Shilingi 370,820,898,559 kutekeleza miradi 731 iliyolenga kutoa
elimu ya ujasiriamali kwa vikundi vya vijana na wanawake kuhusu fursa
mbalimbali za kiuchumi, ikiwemo mikopo ya Halmashauri (4/4/2).

Miradi na afua nyingine zililenga uwezeshaji katika afua za mazingira,
elimu, kilimo, kuwajengea uwezo wanawake na vijana kwenye masuala ya
ujasiliamali, na elimu ya uraia, kuwasaidia wanawake wajane, watoto
wanaoishi katika mazingira magumu, watu wenye mahitaji maalum
uzalishaji na uongezaji thamani kwenye bidhaa na mazao ya kilimo,
pamoja na fursa za ajira hususani kwa vijana.

Washirika wa maendeleo walioongoza kufadhili miradi na afua za
uwezeshaji wa jamii ni pamoja na Shirika la Maendeleo la Norway
(NORAD), Sevde Sevan Usak Vakfi, Convoy of Hope US, DOEN Foundation,
Kijana Kwanza UK, Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP),
Umoja wa Ulaya (EU), SwissContact, Girls Foundation US, GN Global
Partnership Center, GN Global Impact Foundation, Shirika la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), Shirika la Marekani la
Misaada ya Kimataifa (USAID), Friedrich-Ebert-Stiftung, Helvetas Swiss
Intercooperation na Taasisi ya Mastercard Foundation.
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5.2.2 Sekta ya Afya

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Afya ya mwaka 2007, sekta ya afya ni
muhimu kwa maendeleo ya watu. Sekta hii inajumuisha miundombinu,
wataalamu, vifaa na vifaa tiba, vitendanishi, dawa, tiba, kinga na bima
ya afya. Vilevile, sehemu ya 5.5.2 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa
Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine
unalenga kuimarisha mifumo ya usimamizi, upatikanaji na utoaji wa
huduma za afya, ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kutolea huduma
za afya na uhamasishaji wa matumizi ya bima ya afya.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba, 2024 sekta ya
afya ilitumia kiasi cha Shilingi 291,303,490,749 kutekeleza miradi na afua
za kuzuia maambukizi ya VVU/UKIMWI (HIV/AIDS), kukabiliana na
matumizi ya dawa za kulevya, afya ya jamii, lishe, matibabu ya macho,
fistula, kansa, kifua kikuu, tohara, utoaji wa viungo bandia, afya ya
uzazi, maendeleo ya awali ya mtoto, afya ya mama na mtoto, elimu ya
afya ya uzazi kwa vijana balehe, huduma ya chanjo na vifaa tiba.

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Kituo cha
Kudhibiti Magonjwa (CDC), Shirika la Misaada la Marekani (USAID), Mpango
wa Dharura wa Rais wa Marekani wa Kukabiliana na UKIMWI (PEPFAR),
Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza (FCDO), JHPIEGO, Shirika
la Ushirikiano wa Kimataifa la Korea (KOICA), MSI Reproductive Choices
Tanzania, Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia Wakimbizi (UNHCR),
BPRM, H&B Agerup, Bloomberg Philanthropies, Ubalozi wa Ufaransa,
MdM, World Vision, National Community Lottery Fund, Washington State
University na Pact Tanzania.

5.2.3 Uhifadhi wa Mazingira

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Mazingira (2021), mazingira
na maliasili asilia ni tunu ya Taifa na msingi wa maendeleo endelevu. Kwa
msingi huo, Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo
wa ndani na nje ya nchi, imeendelea kuimarisha mifumo mbalimbali ya
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utunzaji na uhifadhi wa mazingira, pamoja na matumizi endelevu ya
rasilimali asilia kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.

Vilevile, sehemu ya 5.3.5 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2021/22-2025/26 imejielekeza kuhamasisha matumizi ya
nishati jadidifu; kupunguza uchafuzi wa mazingira pamoja na athari zake;
kuimarisha uwezo wa Taifa kukabiliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi; kupunguza uharibifu wa ardhi; kuboresha upandaji wa miti
kibiashara; na kuendeleza mikakati ya kupambana na ujangili, biashara
haramu na uvunaji haramu wa rasilimali za wanyamapori na misitu.

Kwa kuzingatia kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni washiriki muhimu
katika ulinzi, uhifadhi na utunzaji wa Mazingira, katika kipindi cha
kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya uhifadhi wa
mazingira ilitumia kiasi cha Shilingi 80,863,674,279 kutekeleza miradi
iliyolenga kuwezesha upandaji miti na uhifadhi wa misitu, utunzaji wa
vyanzo vya maji, upandaji wa miti mashuleni, miradi ya kukabiliana na
mabadiliko ya tabia nchi, uboreshaji wa hifadhi za Taifa, kujengea uwezo
jamii katika utunzaji wa mazingira, uhifadhi wa fukwe za bahari, mito na
maziwa pamoja na uhifadhi wa ndege na wanyamapori.

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Shirika la
Jane Goodhall Institute, Shirika la Marekani la Misaada ya Kimataifa
(USAID), KopeLion USA, The Nature Conservancy, Shirika la World-Wide
Fund (WWF), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden (SIDA), Vi
Agroforestry, Umoja wa Ulaya (EU), Frankfurt Zoological Society, pamoja
na Shirika la Maendeleo la Norway (NORAD).

5.2.4 Sekta ya Elimu

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametekeleza miradi ya elimu hususani
ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya elimu, ugawaji wa samani, vitabu
na mahitaji mengine ya elimu. Kwa mwaka 2024, sekta ya elimu ilitumia
kiasi cha Shilingi 76,322,945,446 zilizotekeleza miradi 503, ikiwemo
utoaji wa ufadhili kwa watoto, kampeni ya kuzuia ukatili dhidi ya watoto,
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programu ya kuwezesha watoto wa kike kubaki shuleni, ujenzi na
ukarabati wa miundombinu ya shule, kuwajengea uwezo walimu na utoaji
wa vifaa kwa ajili ya elimu kama vile vitabu, kompyuta na sare.

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Conrad
N. Hilton Foundation, Room to Read, Young Life USA, BMZ, World
Learning Ogranization, Malala Fund, USAID, Plan International,
Opportunity  Education  Foundation, @ CAMFED, Village Schools
International, KOICA, GN Global Partership Center na USDA.

Pichani ni Baadhi ya Majengo ya Shule ya Msingi Inayomilikiwa na Shirika
la SHADE Mkoani Shinyanga.

5.2.5 Ulinzi wa Jamii

Sehemu ya 5.5.6 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano 2021/22-2025/26 imejielekeza kuimarisha huduma za malezi
mbadala ikiwemo malezi ya kambo na kuasili watoto, kuzuia na
kutokomeza ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto; huduma za
malezi, makuzi, maendeleo ya awali ya mtoto; na huduma za afya,
unasihi na msaada wa kisaikolojia kwa makundi yenye uhitaji.

Kwa msingi huo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamechangia uanzishaji na
uhamasishaji wa jamii katika kulinda maslahi na ustawi wa watoto,
wazee, wajane, wanawake, vijana, watu wenye ulemavu na watoto
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yatima hususani kupitia utekelezaji wa miradi ya uendeshaji wa makao ya
watoto, huduma malezi ya awali kwa watoto, nyumba salama na vituo
vya kulelea watoto wadogo mchana.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya
ulinzi wa jamii ilitumia kiasi cha Shilingi 57,337,725,511 kutekeleza
miradi na afua za kusaidia watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi na
kuwaunganisha na familia zao, elimu kwa watoto wanaoishi katika
mazingira magumu, kuweka mazingira salama kwa watu wenye mahitaji
maalum wanaoishi katika kambi za wakimbizi, pamoja na kutoa huduma
ya maji, afya na lishe kwa familia zinazoishi katika mazingira hatarishi.

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na SOS
Denmark, Rahma International Society, Kampuni ya Deloitte Consulting
Ltd, FHI360, UNHCR, Integrated Security Fund (ISF), BMZ kupitia GFFO,
UKAID, Liverpool Football Club Foundation, NORAD na GAC.

Pichani ni Jengo la Ofisi na Sehemu ya Malazi Katika Shule Inayomilikiwa na Shirika la
Siouxland Tanzania Education Medical Ministries (STEMM) Mkoani Arusha.
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5.2.6 Sekta ya Kilimo

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Kilimo (2013), uchumi wa
Tanzania umeendelea kutegemea zaidi kilimo, ijapokuwa mchango wake
katika Pato la Taifa unaendelea kushuka. Sekta ya Kilimo imeendelea
kuwa kitovu cha ukuzaji wa viwanda na maisha ya watu nchini, ambapo
inakadiriwa kuwa kinaajiri takribani asilimia 66.3 ya nguvukazi, ambapo
wanawake ni asilimia 52 na wanaume asilimia 48.

Aidha, sehemu ya 5.3.1 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2021/22-2025/26, imejielekeza kufungamanisha sekta ya
kilimo na sekta nyingine za kiuchumi, kujenga mazingira mazuri kwa
sekta binafsi kuendesha shughuli za uzalishaji na kuendelea kuimarisha
programu za mafunzo. Hatua hizi, zinalenga kuongeza thamani na tija ya
uzalishaji wa mazao ya kilimo, kuzalisha ajira, kutanua wigo mseto wa
bidhaa na kuimarisha mnyororo wa thamani katika sekta ya kilimo.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya
kilimo ilitumia kiasi cha Shilingi 49,846,109,010 kutekeleza miradi ya
kuwajengea uwezo vijana katika masuala ya kilimo, ufugaji wa kuku,
utafiti, usambazaji wa pembejeo za kilimo, kuongeza thamani kwenye
mazao, kuwajengea uwezo wakulima na Maafisa Ugani kuhusu uzalishaji
wa mbegu bora, elimu kwa wanawake kuhusu matumizi ya mbinu za asili
katika kilimo na upatikanaji wa masoko ya bidhaa za kilimo.

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili katika sekta ya kilimo
ni pamoja na Taasisi ya KopeLion USA, The Nature Conservancy, Geneva
Federation for Cooperation (FGC), Shirika la World Wide Fund (WWF),
Shirika la Marekani la Misaada ya Kimataifa (USAID), Shirika la Maendeleo
ya Kimataifa la Sweden (SIDA), Umoja wa Ulaya (EU), Shirika la Frankfurt
Zoological Society, Rockefeller Philanthropy na Shirika la Maendeleo la
Norway (NORAD).
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Pichani ni Shamba la Nyanya Linalomilikiwa na Shirika la Siouxland Tanzania
Education Medical Ministries (STEMM) Mkoani Arusha.

5.2.7 Utawala Bora

Mifumo ya utoaji na upatikanaji wa haki ni muhimu katika kuimarisha
usawa na ustawi wa jamii. Utoaji na upatikanaji wa haki unawezekana
ikiwa kuna mifumo imara ya kitaasisi. Mifumo hiyo inajumuisha watumishi
wenye weledi, vitendea kazi, miundombinu wezeshi na miongozo rafiki
katika utoaji haki. Kwa msingi huo, mifumo ya utoaji na upatikanaji wa
haki ni moja ya nguzo muhimu za utawala bora.

Vilevile, sehemu ya 5.5.8 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2021/22-2025/26 imejielekeza kuboresha mifumo na
miundombinu ya utoaji wa haki, kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika
utoaji na upatikanaji wa haki, pamoja na kuimarisha taratibu na
miongozo ya utoaji wa msaada wa kisheria nchini. Aidha, baadhi ya
malengo ya kimkakati ya Mpango Mkakati wa Tume ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora wa Mwaka 2023-2026 ni pamoja na kuimarisha
utekelezaji wa mikakati ya kitaifa ya kuzuia rushwa na kuimarisha
uzingatiaji wa misingi ya utawala bora.
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Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya
utawala bora ilitumia kiasi cha Shilingi 21,633,125,580 kutekeleza miradi
kukuza utawala bora, kuwajengea uwezo vijana na wanawake kuhusu
masuala ya wuongozi, mafunzo kuhusu elimu ya uraia, kushawishi
mabadiliko ya sera na sheria, haki za kiuchumi, haki za binadamu,
uadilifu, uwazi na uwajibikaji na usaidizi wa masuala ya kisheria.

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili katika sekta ya
utawala bora ni pamoja na UNA Sweden, African Women Development
Fund, Ford foundation, Hewlett foundation, Ubalozi wa Switzerland,
SIDA, Hempel Foundation, EU, Global Health Advocacy Incubator (GHAI),
Wellspring Philanthropic Fund, KAS na USAID.

5.2.8 Sekta ya Maji

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Maji (2002), sekta ya maji
inahusisha upatikanaji na usambazaji wa maji pamoja na utunzaji wa
vyanzo vya maji. Vilevile, mpango wa maendeleo na usimamizi wa
miongoni mwa wadau muhimu ambao ni Serikali, Sekta Binafsi, Washirika
wa Maendeleo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla.

Vilevile, sehemu ya 5.5.3 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2021/22-2025/26 imetoa kipaumbele katika upatikanaji na

.....

uimarishaji wa programu za uhifadhi wa vyanzo vya maji.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya
maji ilitumia kiasi cha Shilingi 12,073,361,551 kutekeleza miradi na afua
mbalimbali, ikiwemo elimu ya afya na usafi wa mazingira mashuleni na

uhifadhi wa vyanzo vya maji na uboreshaji wa huduma za maji.
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Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili katika sekta ya maji ni
pamoja na Shirika la Charity Water, Water Engineers for the Americans
and Africa (WEFTA), Mfuko wa Kuhudumia Watoto wa Umoja wa Mataifa
(UNICEF), Shirika la Worldserve International, Shirika la Life Water
International, Umoja wa Ulaya (EU), Shirika la Catholic Relief Services,
pamoja na Taasisi ya Go Drill Inc.

5.2.9 Haki za Binadamu

Kama ilivyoainishwa kwenye Mpango wa Kitaifa wa Haki za Binadamu
(2013), sehemu ya 5.5.8 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano 2021/22-2025/26, pamoja ha mambo mengine imejielekeza
kuimarisha upatikanaji wa haki na ulinzi wa haki za binadamu nchini,
pamoja na kuimarisha miongozo na taratibu za utoaji wa huduma ya
misaada ya kisheria kwa wananchi.

Aidha, malengo ya kimkakati ya Mpango Mkakati wa Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora wa Mwaka 2023-2026 yamejikita kuimarisha
afua za kukabiliana na VVU/UKIMWI na magonjwa yasiyoambukiza,
kuimarisha utekelezaji wa mikakati ya kitaifa ya kuzuia rushwa, pamoja
na kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya
haki za binadamu ilitumia kiasi cha Shilingi 10,504,562,411 kutekeleza
miradi ya utoaji wa msaada wa kisheria, kampeni za kupinga ukatili wa
kijinsia, kuwajengea uwezo na kutoa mafunzo ya kiuchumi na kisheria,
kuhamasisha kulinda amani, kuelimisha kuhusu haki za kijamii na
kiuchumi kwa wanawake na wasiojiweza, kuwajengea uwezo vijana na
taasisi zinazotoa huduma ya msaada wa kisheria kwa jamii, pamoja na
kutoa elimu ya utetezi na ushawishi kuhusu masuala ya haki za binadamu.

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Umoja
wa Ulaya (EU), WeWorld Online Foundation, Segal Family Foundation,
TIDES Foundation, Better Way Foundation, Shirika la Protection
International Africa (PIA), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden
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(SIDA), Ford Foundation, Wellspring Foundation, Shirika la Well Spring
Foundation, pamoja na Rights and Resources Group (RRG).

5.2.10 Masuala ya Kijinsia

Ushiriki wa wanawake katika nyanja mbalimbali ni muhimu ili kuleta
usawa na kuondoa ukatili wa kijinsia. Ni kwa msingi huo, sehemu ya 2.5.3
ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-
2025/26 imejielekeza katika miradi na afua zenye lengo la kuleta usawa
wa kijinsia kwa wanawake na wasichana, kuongeza fursa za elimu na
mafunzo kwa wasichana, hatua za haraka dhidi ya ubaguzi katika masuala
ya umiliki wa ardhi na urithi, unyanyasaji dhidi ya wanawake, pamoja na
kuongeza elimu dhidi ya mila na tamaduni zinazomkandamiza mwanamke.

Vilevile, kwa mujibu wa sehemu ya 5.2.26 ya Sera ya Taifa ya Jinsia na
Maendeleo ya Wanawake (2023), Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana
wajibu wa kuingiza masuala ya kijinsia katika mipango yao, kuhamasisha
ushiriki sawa wa wanawake na wanaume Kkatika ngazi mbalimbali za
maamuzi, pamoja na kuhamasisha utengaji wa bajeti kwa ajili ya mahitaji
ya makundi maalum katika jamii hususan watu wenye ulemavu, watoto
wanaoishi katika mazingira hatarishi na watu wanaoishi na VVU/UKIMWI.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya
jinsia ilitumia kiasi cha Shilingi 8,937,949,113 kutekeleza miradi ya
kuhamasisha masuala ya usawa wa Kkijinsia, kuwawezesha wanawake
kijamii na kiuchumi, kuwajengea uwezo wasichana na wanawake kuhusu
haki zao za msingi, elimu na kampeni za kupinga ukatili wa kijinsia na
kwa watoto, masuala ya uongozi na utawala bora, nyumba salama, fursa
za uongozi kwa wanawake, kuwaelimisha na kuwezesha watoto wa kike
katika masuala ya hedhi salama na kubaki shuleni.

Washirika wa maendeleo walioongoza katika ufadhili wa miradi ni pamoja
na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden (SIDA), Mfuko wa Umoja
wa Mataifa wa Idadi ya Watu (UNFPA), Ubalozi wa Ireland, Project
Management Institute Education Fund, Taasisi ya Global Affairs Canada
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(GAC), Shirika la Marekani la Misaada ya Kimataifa (USAID), pamoja na
Women Fund Tanzania Trust.

Pichani ni Kiwanda cha Kutengeneza Taulo za Kike za Kufua cha Tabasamu la
Malkia, Kinachomilikiwa na Shirika la Humuliza Mkoani Kagera.

5.3 Wanufaika wa Miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, miradi na
afua ziilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imenufaisha
makundi mbalimbali katika jamii. Uchambuzi unaonesha kuwa makundi
yaliyoongoza kwa kufikiwa zaidi na miradi au afua zilizotekelezwa na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni Vijana ambao walifikiwa kwa takribani
asilimia 42 na Wanawake ambao walifikiwa kwa takribani asilimia 23.

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa kundi la wagane ndilo lililofikiwa kwa
uchache zaidi na miradi iliyotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika kipindi husika. Vievile, jumla ya taasisi 3,141,796 zikiwemo Taasisi
za Serikali na Sekta Binafsi zilifikiwa katika kipindi husika kama
inayooneshwa kwenye Jedwali 5.3 na Umbo 5.3 hapo chini:
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Jedwali 5.3: Idadi ya Waliofikiwa na Miradi Mbalimbali

Umbo 5.3: Asilimia ya Waliofikiwa na Miradi Mbalimbali

Walemawu

10.59110%

Wajane,
0.00282%

Wanawake 129,040,566 24.22%
Watoto 55,079,807 10.34%
Wanaume 46,970,640 8.81%
Wazee 62,046,346 11.64%
Wajane 15,816 0.00%
Vijana 233,220,607 43.76%
Walemavu 3,316,724 0.62%
Taasisi 3,141,796 0.58%
Wagane 149 0.00%

5.59927%
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5.4 Ajira Zilizozalishwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari
hadi Desemba 2024, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 910 yalizalisha jumla ya
ajira 18,526 ambapo kati ya hizo 12,403 (Watanzania 12,272 na Wageni
131) zilikuwa ajira rasmi na 6,126 (Watanzania 5,761 na wageni 365)
zilizkuwa ajira za kujitolewa. Kati ya ajira hizo jumla ya ajira 10,504
zilikuwa za wanawake na 8025 zilikuwa za wanaume. Aidha, jumla ya

Shilingi

245,004,730,237 zilitumika kulipa mishahara na posho za

waajiriwa. Jedwali 5.4.1, Umbo 5.4.1 na Umbo 5.4.2 yameainisha idadi
na mgawanyo wa waajiriwa katika makundi mbalimbali.

Jedwali 5.4.1 Mgawanyo wa Idadi ya Waajiriwa

Na. | Kundi Wat.an.z.apia V\.lag(.a.n.i Watan.z.ania Wagfni Jumla
) Walioajiriwa | Walioajiriwa | Wanaojitolea | Wanaojitolea
1. | Vijana 6,492 34 3,788 272 10,586
Watu
& Wazima 5,699 o4 1,915 82 7,790
3. | Wazee 81 3 58 11 153
Jumla 12,272 131 5,761 365 18,529

Umbo 5.4.1: Mgawanyo wa Idadi ya Waajiriwa
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Umbo 5.4.2: Mgawanyo wa Ajira kwa Jinsia
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Uchambuzi unaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamechangia
kuajiri watu wapatao 18,529 kwa ujumla, Aidha Mashirika yaliyoongoza
kwa kutoa ajira ni pamoja na Shirika la Builders of Future Africa (BFA)
(963), Shirika la Dr. Nicholaus Memorial Nature Conservation (835),
Affirmative Action on Gender Equality Network (AGEN) (806), Shirika la
Brac Maendeleo Tanzania (539), Shirika la World Vision Tanzania (523),
The Foundation for Human Health and Social Development (385).

5.5 Makato ya Kisheria ya Posho na Mishahara ya Waajiriwa
Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali 199 yalichangia kiasi cha Shilingi 40,244,269,037
kupitia Kodi ya Mishahara (PAYE), Mashirika 263 yalichangia kiasi cha
Shilingi 32,128,964,990 kupitia Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF), Mashirika 113 yalichangia kiasi cha Shilingi 2,512,887,034 kupitia
Kodi ya Ujuzi (SDL) na Mashirika 239 vyalichangia kiasi cha shilingi
5,267,193,594 kupitia Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF).
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Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
yaliyofanya vizuri ni pamoja na MSPH Tanzania LLC, Tanzania Health
Promotion Support (THPS), Amref Health Africa - Tanzania, World Vision
Tanzania, JHPIEGO Corporation, BRAC Maendeleo Tanzania, Ubongo

Learning, Right to Play, The Jane Goodall Institute na Pathfinder
International.
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SURA YA SITA

UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA KITAIFA WA UENDELEVU WA
MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI

6.1 Utangulizi

Mwaka 2022, Serikali ilizindua Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2022/23-2026/27). Uzinduzi huo ulifanywa
na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa
Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa agizo
la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan, alilolitoa tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa Jukwaa la
Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

6.2 Malengo

Kupitia mkakati huo, Serikali imelenga kujenga ikolojia endelevu ya
kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, kuongeza
msingi wa kifedha na kuendeleza ushirikiano wa kimkakati kwa
maendeleo ya muda mrefu. Mkakati huo unatumika kama dira ya kujenga
uwezo thabiti wa Mashirika, utengamano wa kifedha, uhimilivu na ukuaji
wa kifedha ili kufikia uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.
Malengo mahsusi ya Mkakati huo ni pamoja na:

e Kujenga uwezo thabiti wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa na
uhimilivu na kujitegemea kiuchumi ifikapo mwaka 2026/27.

e Kuimarisha mazingira wezeshi ya ndani yanayosaidia uendelevu wa
muda mrefu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi
Tanzania bara ifikapo mwaka 2026/27.

e Kupanua kwa wigo wa mitindo ya ufadhili wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali ili kukidhi mahitaji yake ya ufadhili.

e Kuimarisha uwezo wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza dira,
dhima na malengo yake ifikapo mwaka 2026/27.
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6.3 Utekelezaji na Fursa Zilizopo

Utekelezaji wa Mkakati huu unahusisha juhudi za pamoja kutoka kwa
Serikali na taasisi zake katika ufuatiliaji, kuweka mazingira wezeshi, na
utatuzi wa migogoro. Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana wajibu wa
kuandaa mipango ya utekelezaji, Sekta binafsi inatekeleza kupitia dhana
ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) na Jamii na wadau wa maendeleo
wanashiriki kupitia usaidizi wa kimkakati na kiufadhili.

Baadhi ya vipengele muhimu vinavyochangia mafanikio katika utekelezaji
wa Mkakati huo ni pamoja na kuanzishwa kwa miradi ya uzalishaji mali,
ushirikiano wa kimkakati, ubunifu wa programu, matumizi ya teknolojia
na uwekezaji wa ndani wa kimkakati kupitia umiliki na uendelezaji wa
ardhi, majengo na utoaji wa huduma.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini Tanzania yana fursa za kutosha katika
utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, ikiwemo Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya
mwaka 2001, Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
Tanzania Bara Toleo la mwaka 2024 na Sheria ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

6.4 Tathmini ya Utekelezaji wa Mkakati

Kwa kutumia taarifa za utekelezaji wa miradi kwa robo mwaka, mwaka,
mikataba ya fedha, pamoja na mifumo ya ufuatiliaji na tathmini,
imebainika kuwa Mashirika kadhaa yamefanikiwa kwa kiwango cha juu
katika utekelezaji wa mkakati wa uendelevu. Tathmini hii inaangazia
miradi mbalimbali iliyotekelezwa na Mashirika katika sekta za elimu,
afya, kilimo, nishati, teknolojia, na huduma za jamii.

6.5 Mafanikio ya Utekelezaji wa Mkakati

Tangu mkakati huu uzinduliwe, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
yameboresha uwezo wa kiutendaji kwa kupunguza utegemezi wa
wafadhili, kuboreshwa kwa mifumo ya usimamizi, kuanzishwa kwa
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ushirikiano mpya (taasisi za kifedha, sekta binafsi) na uanzishaji wa
miradi ya uzalishaji mali inayowezesha kujitegemea.

6.5.1 Umiliki wa Majengo na Miundombinu

Miradi hii inahusisha ofisi, shule, hospitali na majengo ya biashara, kama
inavyoonekana kwenye Jedwali 6.5.1 hapo chini.

Jedwali 6.5.1 Umiliki wa Majengo na Miundombinu

Na. Shirika Mkoa Mradi
1. | Community Economic | Rukwa, Katavi | Jengo la Ofisi katika Wilaya
Empowerment and Legal ya Nkasi na Mpanda.

Support (CEELS)

2. | Tanzania Women Architects and | Kilimanjaro |Nyumba ya Makazi, Kituo
Engineers (TAWAH) cha ubunifu na mafunzo ya

ujenzi kwa wanawake.

3. | Comprehensive Community | Dar es Salaam | Hospitali inayotoa huduma
Based Rehabilitation Tanzania za macho, mifupa na
(CCBRT) viungo na afya ya uzazi.

4. | Rural Development Organization Iringa Vyuo vya ufundi (VTCs) na
(RDO) Nyumba ya kulala wageni

(RDO Jamii Lodge)

5. | Tanzania Gender Networking | Dar es Salaam | Majengo na ukumbi wa
Programme (TGNP) kupangisha

6. | PELUM Tanzania Morogoro Jengo la ofisi

7. | Sawa Wanawake Tanzania Morogoro Jengo kwa ajili ya Ofisi na

Shule
8. | Eternal Families Tabora Nyumba za Makazi na Shule
9. | llula Orphans Program Iringa Shule, Chuo cha ufundi,
Maktaba, Nyumba Za
malazi, Mgahawa, Ukumbi
wa Sherehe na Duka.
10. | Intergrated Rural Development Songwe Hosteli

Organization (IRDO)
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11. | Africraft NGO Dar es salaam | Nyumba za kulala wageni
12. | Chama Cha Uzazi Na Malezi| Dar es salaam | Majengo ya kupangisha
Bora Tanzania (UMATI)
13. | Amani Girls Organization Mwanza Shule
14. | Pastoralists Livelihood Support Arusha Kituo cha shughuli Stadi za
and Empowernment Programme Maisha
(PALISEP)
15. | Hope For Girls and Women in Mara Nyumba salama
Tanzania (HGWT)
16. | Project Watu Kamili Inc. Kilimanjaro | Kituo cha shughuli Stadi za
Maisha
17. | German Foundation for World Arusha Kituo cha  uwezeshaji
Population (DSW) Tanzania vijana
18. | The School of St. Jude Arusha Shule
19. | African Relief Organization Dar es salaam | Shule
20. | Life Education Tanzania (LET) Pwani Kituo cha kulelea watoto
mchana (Day care)
21. | SOS Children’s Villages Tanzania | Dar es salaam | Nyumba
22. | Vijaliwa vingi Pwani Shule
23. | The Bishop Samson Mushemba Kagera Shule
Foundation
24. | Shade Shinyanga Shule
25. | Health Promotion Tanzania Dar es salaam | Mradi wa Mwani na Ukumbi
wa Mikutano
26. | Mama’s Hope Organization for Kagera Hosteli ya kupangisha
Legal Assistance (MHOLA)
27. | Kamer Foundation Pwani Shule
28. | Tumaini Jipya la Wanawake Lindi Ukumbi wa Mikutano na
Kilwa fremu za biashara
29. | Amani  Centre for Street| Kilimanjaro |Kituo cha kulea watoto
Children
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6.5.2 Uanzishaji wa Taasisi za Kifedha

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kama Brac Maendeleo Tanzania, World

Vision Tanzania, Foundation for

Civil Society (FCS) na Mara

Empowerment Assistance yameanzisha taasisi za kifedha ili kupanua wigo
wa mapato, kama inayoonekana katika Jedwali 6.5.2 hapo chini.

Jedwali 6.5.2: Uanzishaji wa Taasisi za Kifedha

Na. SHIRIKA Mkoa Mradi
1. | Foundation for Civil Society | Dar es salaam | FCS Trust
(FCS)

2. | World Vision Tanzania Arusha VisionFund Tanzania
Microfinance Bank

3. | Brac Maendeleo Tanzania Dar es salaam | Brac Tanzania Finance
Limited

4. | Mara Empowerment Mara Mara Women Empowerment

Assistance

Financial Service

6.5.3 Uwekezaji katika Kilimo na Ufugaji

Mashirika yameweza kuwekeza katika miradi ya kilimo, na ufugaji kama
njia muhimu ya kujiongezea kipato ambapo yameweza kufanya uzalishaji
wa mazao ya biashara na chakula, kama inavyoonekana kwenye Jedwali

6.5.3 hapo chini.

Jedwali 6.5.3: Uwekezaji katika Ardhi

na Kilimo

Na.

Shirika

Mkoa Mradi

Sioxland Tanzania Education
Medical

Arusha Kilimo cha mbogamboga

2. | Southern Highlands Participatory | Njombe | Kilimo cha mbogamboga
Organization (SHIPO)
3. |Foundation of New Life for Street| Mwanza |Ardhi Hekari 70 na

Children and Orphans - FONELISCO

Ufugaji wa Ng’ombe
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Humuliza Organization - Kagera Ardhi hekari 24

Psychosocial Support for Orphans

and Vulnerable Children

The Bishop Samson Mushemba Kagera Kilimo cha Vanilla

Foundation

[lula Orphans Program Iringa Shamba la Maparachichi

Lebao’s Kids Foundation (BKF) Iringa Shamba la Maparachichi,
Mbogamboga na Ufugaji
wa Kuku

Rikolto Tanzania Arusha Kilimo cha Maparachichi

na Kivingulio

6.5.4 Miradi Mingine ya Kiubunifu na Kijamii

Mashirika pia yameanzisha miradi ya ubunifu kama uzalishaji wa nishati,
usindikaji wa mazao, vyombo vya habari, na elimu ya awali, kama
inayoonekana kwenye Jedwali 6.5.4 hapo chini.

Jedwali 6.5.4 Miradi Mingine ya Kiubunifu na Kijamii

Na. Shirika Mkoa Mradi

1. | CEFA - International Committee Njombe Ufuaji wa Nishati ya
for Agriculture Training and Umeme
Cooperation

2. | Africraft NGO Dar es salaam | Kampuni ya uzalishaji
bidhaa kupitia taka
(Made by Africraft)

3. | Mviwata Ngazi ya Kati Morogoro Morogoro Redio

4. | Support Makete to Self-Support Njombe Redio

(SUMASESU)

5. | Mikono Yetu Organization Mwanza Kiwanda cha kusindika
maziwa, kutengeneza
mikate na siagi vya
karanga

6. | Tanzania Early  Childhood Mwanza Mashine ya Kukoboa na
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Education and Care (TECEC) Kusaga mahindi.

7. | Haki Elimu Dar es salaam | Machapisho mbalimbali

na Ushauri elekezi

8. | Himiza Social Justice Geita Kampuni ya Mawakili ya

Rafiki Attorneys

9. |New Light Children Center Geita Mfuko wa Maendeleo ya

Organization (NELICO) Shirika  (Organization
Development Fund)

10. | Humuliza Organization - Kagera Kiwanda cha Tabasamu
Psychosocial Support for la  Malkia ambacho
Orphans and Vulnerable kinatengeza taulo za
Children kike za kufua

Kituo cha Radio Jamii

11. | Mama’s Hope Organization for Kagera Ukodishaji wa gari aina

Legal Assistance (MHOLA) ya Coaster

6.6 Changamoto za Utekelezaji wa Mkakati

Katika utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali

kumekuwa na changamoto ambazo zimekuwa

zikijitokeza kama ifuatavyo:

e Baadhi ya Mashirika hayana mifumo imara ya ufuatiliaji na tathmini

ya miradi yao, jambo ambalo linaathiri uendelevu wa matokeo na

utekelezaji wa Mkakati kwa kiasi kikubwa.

Ushirikiano hafifu kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na sekta

binafsi unaopelekea Mashirika kukosa fursa mbalimbali zinazotolewa

na Sekta binafsi kwa Mashirika kupitia Sera ya uwajibikaji kwa jamii

(CSR Policy).

Baadhi ya Mashirika hayana mpango kazi unaojumuisha utekelezaji

wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu kwa kuwa baadhi ya miradi

inayotekelezwa haina mikakati ya muda mrefu ya kuendeleza

mafanikio ya miradi baada ya ufadhili kukoma.

Baadhi wa wafadhili kutokuweka kipaumbele katika utekelezaji wa

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
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na hivyo kusababisha Mashirika kukosa rasilimali fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa Mkakati huo.

6.7 Mapendekezo

Katika kukabiliana na changamoto zilizobainishwa hapo juu na
kuhakikisha uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, inashauriwa
kama ifuatavyo:

e Kuendelea kutoa elimu ya Mkakati kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kupitia majukwaa mbalimbali kama vile vikao kazi, makongamano,
mitandao ya kijamii na vyombo vya habari.

e Kuimarisha ushirikiano kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Sekta
Binafsi katika utekelezaji wa Sera ya Uwajibikaji kwa Jamii
(Corporate Social Responsibility - CSR Policy).

e Kuhamasisha wafadhili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutenga
kiasi cha fedha kwa ajili ya kuyawezesha Mashirika kutekeleza
miradi yenye uendelevu.

e Kuendelea kusisitiza Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuimarisha
mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi yao hasa yenye matokeo
ya muda mrefu.
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SURA YA SABA

MWENENDO WA UFADHILI KWA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI
KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MITANO ILIYOPITA

7.1 Utangulizi

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yameendelea kutambuliwa kama wadau
muhimu wa maendeleo ya kijamii na kiuchumi, ambapo mchango wao
umekuwa ukidhihirika kupitia utoaji wa huduma za kijamii, uwezeshaji
wa jamii, uendelezaji wa ujuzi, upatikanaji wa huduma ya elimu, afya
msaada wa kisheria, kutokomeza umaskini, uchechemuzi wa masuala ya
haki za binadamu, utawala bora, uwazi na uwajibikaji, pamoja na
kuchangia uzalishaji wa ajira, mapato ya kodi na fedha za kigeni.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29(1)(a) na (b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania, Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali yanatakiwa kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji,
pamoja na taarifa za fedha zilizokaguliwa. Kupitia uchambuzi wa taarifa
hizo, Wizara imekuwa na uwezo wa kubainisha mwenendo wa ufadhili
kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kubainisha kiasi cha fedha
kilichopokelewa na kutumiwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
kipindi cha miaka mitano iliyopita.

7.2 Mwenendo wa Ufadhili kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakipokea misaada ya kifedha
kutoka ndani (misamaha ya kodi, ruzuku kutoka Serikalini, ada na
michango wanachama, mapato ya vitega uchumi, malipo ya huduma,
michango ya jamii, wafadhili wa ndani, michango kutoka Sekta Binafsi) na
kutoka nje ya nchi (misaada kutoka kwa washirika wa maendeleo wa nje
ya nchi). Hata hivyo, kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, kiasi
kikubwa cha fedha za ufadhili kinachopokelewa na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kimetoka kwa washirika wa maendeleo wa nje ya nchi.
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7.2.1 Vyanzo vya Mapato na Matumizi ya Mashirika

Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo va Kiserikali katika Maendeleo
va Taifa kwa mwaka 2020 iliyotolewa mwezi Septemba 2021, inaonesha
kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 804 ambayo yalikuwa yanatekeleza
shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa zake kwa
usahihi kwenye mfumo, yalipokea kiasi cha Shilingi 1,423,238,932,193 na
kutumia kiasi cha Shilingi 1,193,502,074,491 kama inavyoonekana kwenye
Umbo 7.2.1.

Umbo 7.2.1: Mapato na Matumizi kwa Mwaka 2020

1,423,238,932,193
1,450,000,000,000
1,400,000,000,000
1,350,000,000,000
Se - QLD 008 1,193,502,074,491
1,250,000,000,000
1,200,000,000,000
1,150,000,000,000

1,100,000,000,000

1,050,000,000,000

Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo va Kiserikali katika Maendeleo
va Taifa kwa mwaka 2021 iliyotolewa mwezi Septemba 2022, inaonesha
kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 955 ambayo yalikuwa yanatekeleza
shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa zake kwa
usahihi kwenye mfumo, yalipokea kiasi cha Shilingi 1,194,306,453,232 na
kutumia kiasi cha Shilingi 1,081,499,948,916 kama inavyoonekana kwenye
Jedwali 7.2.1.
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Jedwali 7.2.1: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika kwa Mwaka 2021

Na. Aina ya Mapato Kiasi (Tshs)
1. | Bakaa 20,737,107,780
2. | Msamaha wa Kodi 257,949,320
3. | Ruzuku kutoka Serikalini 40,600,000
4. | Ada na Michango ya Wanachama 8,629,129,324
5. | Mapato ya Vitega Uchumi 5,282,542,650
6. | Malipo ya Huduma 817,156,221
7. | Michango ya Jamii 12,273,273,853
8. | Wafadhili za Ndani 11,882,369,268
9. | Michango kutoka Sekta Binafsi 2,036,647,563
10. | Wafadhili wa Nje 1,132,349,677,253
Jumla 1,194,306,453,232

Vilevile, Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2022 iliyotolewa mwezi Oktoba 2023,
inaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,257 ambayo yalikuwa
yanatekeleza shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa
zake kwa usahihi
2,249,244,846,280 na kutumia kiasi cha Shilingi 2,192,036,989,575 kama

kwenye mfumo,

yalipokea kiasi

inavyoonekana kwenye Jedwali 7.2.2 na Jedwali 7.2.3.

Jedwali 7.2.2: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika kwa Mwaka 2022

Na. Aina ya Mapato Kiasi (Tshs)

1. |Bakaa 37,183,474,293
2. | Msamaha wa Kodi 540,494,949
3. | Ruzuku kutoka Serikalini 290,657,498
4. | Ada na Michango ya Wanachama 29,230,345,424
5. | Mapato ya Vitega Uchumi 3,409,596,633
6. | Malipo ya Huduma 5,644,541,839
7. | Michango ya Jamii 4,209,588,731
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Wafadhili za Ndani

18,776,621,886

Michango kutoka Sekta Binafsi

7,582,943,635

10. | Wafadhili wa Nje

2,142,376,581,392

Jumla

2,249,244,846,280

Jedwali 7.2.3: Matumizi ya Fedha za Mashirika kwa Mwaka 2022

Na. Aina ya Matumizi Kiasi (Tshs)
1. | Utekelezaji wa Miradi 1,959,334,118,380
2. | Posho na Mishahara 177,828,623,637
3. | Kodi ya Uendelezaji wa Ujuzi (SDL) 2,278,365,128
4. | Kodi ya Mishahara (PAYE) 26,120,782,241
5. | Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 25,713,690,118
6. | Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 761,410,071
Jumla 2,192,036,989,575

Aidha, Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2023 iliyotolewa mwezi Septemba 2024,
inaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,368 ambayo yalikuwa
yanatekeleza shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa
kwa usahihi kwenye mfumo,
2,614,880,491,980 na kutumia kiasi cha Shilingi 2,461,926,876,419 kama

zake

yalipokea kiasi

inavyoonekana kwenye Jedwali 7.2.4 na Jedwali 7.2.5.

Jedwali 7.2.4: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika kwa Mwaka 2023

Na. Aina ya Mapato Kiasi (Tshs)
1. | Bakaa 37,925,158,488
2. | Msamaha wa Kodi 271,659,205
3. | Ruzuku kutoka Serikalini 3,281,674,634
4. | Ada na Michango ya

Wanachama 7,013,683,724
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Mapato ya Vitega Uchumi

8,355,014,956

Malipo ya Huduma

6,954,741,585

Michango ya Jamii

3,575,676,963

Wafadhili za Ndani

29,939,831,796

©| © N o >

Michango kutoka Sekta Binafsi

7,130,106,831

10. | Wafadhili wa Nje

2,510,432,943,798

Jumla

2,614,880,491,980

Jedwali 7.2.5: Matumizi ya Fedha za Mashirika kwa Mwaka 2023

Na.

Aina ya Matumizi

Kiasi (Tshs)

Utekelezaji wa Miradi

2,139,495,506,090

2. | Posho na Mishahara 245,004,730,237
3. | Kodi ya Uendelezaji wa Ujuzi (SDL) 2,814,636,314
4. | Kodi ya Mishahara (PAYE) 42,598.958,274
5. | Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 30,858,702,827
6. | Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)

1,154,342,677

Jumla

2,461,926,876,419

Kadhalika, Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024 iliyotolewa mwezi Julai 2025,
inaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,360 ambayo yalikuwa
yanatekeleza shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa
zake kwa usahihi
1,449,748,642,857 na kutumia kiasi cha Shilingi 1,289,344,177,596 kama

kwenye mfumo,

yalipokea kiasi

inavyoonekana kwenye Jedwali 7.2.6 na Jedwali 7.2.7.
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Jedwali 7.2.6: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika kwa Mwaka 2024

Aina ya Mapato

Kiasi (Tshs)

Bakaa

28,573,425,405

Msamaha wa Kodi

72,960,289

Ruzuku kutoka Serikalini

1,775,402,079

ANl W N -

Ada na
Wanachama

Michango ya

10,990,013,428

Mapato ya Vitega Uchumi

12,384,448,084

Malipo ya Huduma

1,514,422,348

Michango ya Jamii

11,679,208,240

Wafadhili za Ndani

13,921,245,183

) &2 =) o)

Michango kutoka Sekta Binafsi

6,048,125,018

—
S

Wafadhili wa Nje

1,362,789,392,783

Jumla

1,449,748,642,857

Jedwali 7.2.7: Matumizi ya Fedha za Mashirika kwa Mwaka 2024

Na. Aina ya Matumizi Kiasi (Tshs)
1. | Utekelezaji wa Miradi 980, 386,500,732
2. | Posho na Mishahara 228,804,362,209
3. | Kodi ya Uendelezaji wa Ujuzi (SDL) 2,512,887,034
4. | Kodi ya Mishahara (PAYE) 40,244,269,037
5. | Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 32,128,964,990
6. | Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 5,267,193,594
Jumla 1,289,344,177,596

7.3 Utekelezaji wa Miradi na Afua Kisekta

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
yalitekeleza miradi na afua mbalimbali. Kwa mwaka 2020, kiasi cha
Shilingi 1,422,210,060,455 kilitumika kutekeleza miradi na afua katika
sekta ya afya, ulinzi wa jamii, uwezeshaji wa jamii, kilimo, elimu,
utawala bora, mazingira, maji, jinsia na haki za binadamu kama

inavyoonekana katika Jedwali 7.3.1.
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Jedwali 7.3.1: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2020

Na. Sekta Kiasi (Tshs)
1. | Afya 578,617,583,288
2. Ulinzi wa Jamii 331,334,064,287
3. | Uwezeshaji wa Jamii 245,417,057,839
4. | Kilimo 74,847,687,846
5. | Elimu 61,711,408,016
6. Utawala Bora 54,430,812,653
7. | Mazingira 32,443,097,988
8. | Maji 30,619,112,155
9. Jinsia 11,619,112,155
10. | Haki za Binadamu 1,159,618,544
Jumla 1,422,210,060,455

Kwa mwaka 2021, kiasi cha Shilingi
kutekeleza miradi na afua katika sekta ya afya, uwezeshaji wa jamii,
ulinzi wa jamii, mazingira, kilimo, elimu, utawala bora, maji, haki za
binadamu, jinsia na nishati kama inavyoonekana katika Jedwali 7.3.2.

942,794,477,792 kilitumika

Jedwali 7.3.2: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2021

Na. Sekta Kiasi (Tshs)

1. | Afya 360,810,724,455
2. | Uwezeshaji wa Jamii 332,239,023,518
3. | Ulinzi wa Jamii 61,478,824,070
4. | Mazingira 52,324,452,813
5. | Kilimo 47,306,774,582
6. | Elimu 44,000,586,605
7. | Utawala Bora 18,426,362,089
8. | Maji 10,449,181,801
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9. | Haki za Binadamu

9,799,297,602

10. | Jinsia

4,517,067,410

11. | Nishati

1,442,182,847

Jumla

942,794,477,792

Kwa mwaka 2022, kiasi cha Shilingi

1,959,334,118,380 kilitumika

kutekeleza miradi na afua katika sekta ya mazingira, afya, ulinzi wa
jamii, uwezeshaji wa jamii, elimu, kilimo, utawala bora, maji, haki za
binadamu, jinsia, nishati, miundombinu na viwanda kama inavyoonekana

katika Jedwali 7.3.3.

Jedwali 7.3.3: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2022

Na. Sekta Kiasi (Tshs)
1. | Mazingira 840,692,610,323
2. | Afya 533,202,283,282
3. | Ulinzi wa Jamii 308,792,900,550
4. | Uwezeshaji wa Jamii 120,585,673,782
5. |Elimu 63,340,017,559
6. | Kilimo 31,749,778,791
7. | Utawala Bora 29,830,943,245
8. | Maji 11,071,960,862
9. | Haki za Binadamu 8,908,075,988
10. | Jinsia 8,541,620,194
11. | Nishati 2,257,717,848
12. | Miundombinu 351,535,956
13. | Viwanda 9,000,000
Jumla 1,959,334,118,380

Kwa mwaka 2023, kiasi cha Shilingi

1,208,938,419,590 kilitumika

kutekeleza miradi na afua katika sekta ya afya, uwezeshaji wa jamii,
ulinzi wa jamii, mazingira, elimu, kilimo, utawala bora, maji, jinsia, haki
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za binadamu, nishati na miundombinu kama inavyoonekana katika

Jedwali 7.3.4.

Jedwali 7.3.4: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2023

Na. Sekta Kiasi (Tshs)
1. | Afya 507,017,325,261
2. | Uwezeshaji wa Jamii 281,384,110,075
3. | Ulinzi wa Jamii 122,489,218,811
4. | Mazingira 98,690,465,665
5. | Elimu 79,166,785,015
6. | Kilimo 47,977,264,569
/. | Utawala Bora 36,287,582,890
8. | Maji 12,846,489,968
9. | Jinsia 11,505,579,244
10. | Haki za Binadamu 10,343,174,647
11. | Nishati 772,541,413
12. | Miundombinu 457,882,032
Jumla 1,208,938,419,590

Kwa mwaka 2024, kiasi cha Shilingi 980,386,500,732 kilitumika kutekeleza
miradi na afua katika sekta ya afya, uwezeshaji wa jamii, ulinzi wa jamii,
mazingira, elimu, kilimo, utawala bora, maji, jinsia, haki za binadamu,

nishati na miundombinu kama inavyoonekana katika Jedwali 7.3.5.

Jedwali 7.3.5: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2024

Na. Sekta Kiasi (Tshs)

1. | Uwezeshaji wa Jamii 370,820,898,559
2. | Afya 291,303,490,749
3. | Mazingira 80,863,674,279
4. |Elimu 76,322,945,446
5. | Ulinzi wa Jamii 57,337,725,511
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6. | Kilimo 49,846,109,010
7. | Utawala Bora 21,633,125,580
8. | Maji 12,073,361,551
9. | Haki za Binadamu 10,504,562,411
10. | Jinsia 8,937,949,113
11. | Nishati 539,550,868
12. | Miundombinu 199,907,655
13. | Viwanda 3,200,000

Jumla 980,386,500,732

7.4 Wafadhili wa Miradi na Afua za Mashirika

Katika kipindi cha miaka mitano (5) iliyopita, Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali yalipokea misaada ya kifedha kutoka kwa wafadhili wa ndani na
nje ya nchi ili kufakinisha utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali kama
inavyoonekana katika Jedwali 7.4.1.

Jedwali 7.4.1: Wafadhili wa Miradi ya Mashirika Kisekta

Na.

Sekta Wafadhili

Afya Shirika la USAID, Bill & Melinda Gates Foundation, Global
Fund, CDC, Mastercard Foundation, Amref Health Africa -
Tanzania, KOICA, FCDO, UKAID, PEPFAR, UNICEF,
JHPIEGO, MSI Reproductive Choices Tanzania, UNHCR,
BPRM, H&B Agerup, Bloomberg Philanthropies, Ubalozi
wa Ufaransa, World Vision, National Community Lottery
Fund, Washington State University na Pact Tanzania.

Uwezeshaji Bill & Melinda Gates Foundation, Fintrac, Innovation for
wa Jamii Poverty Action, MasterCard Foundation, Policy Forum,
Livingstone Tanzania Trust, EU, Nature Friends Dresden,
FCS, KOICA, USAID, LSF, GAC, Hans Seidel, NORAD, World
Family of Radio Maria, ACN International, Voce Di Maria,
Ubalozi wa Sweden, Ubalozi wa Ireland, BOT, Sevde
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Sevan Usak Vakfi, Convoy of Hope US, DOEN Foundation,
Kijana Kwanza UK, UNDP, SwissContact, Girls Foundation
US, GN Global Partnership Center, GN Global Impact
Foundation, WFP, Friedrich-Ebert-Stiftung, Helvetas
Swiss Intercooperation.

Ulinzi wa Jamii

Shirika la USAID, UNHCR, UNICEF, Plan International,
NORAD, Abott Fund, WorldShare, EU, WFT, Serikali ya
Uingereza, Comfort Aid, PEPFAR, DRC, Rahma
International Society, SIDA, Compassion International,
RCA, Givewell Foundation, BMZ, GFFO, SOS Denmark,
Deloitte Consulting Ltd, FHI360, ISF, UKAID, Liverpool
Football Club Foundation na GAC.

Mazingira

Shirika la USAID, FORVAC, SIDA, EU, Jane Goodall
Institute, Nature Conservancy, Pams Foundation US, SDC,
World Land Trust, Franklyn and Marshal College, The
Nature Conservancy, UNDP, Jane Goodhall Institute,
AWF, WWF Sweden, WWF UK, WWF Germany, WWF
Tanzania, ECA-Tanzania, KopeLion USA, Vi Agroforestry,
Frankfurt Zoological Society na NORAD.

Kilimo

EU, NORAD, AGRA, Vi Agro Forestry, USAID, Bread for the
World, Bill & Melinda Gates Foundation, Helvetas, Italian
Agency Corporation and Development, International
Livestock Institute, Laudes Foundation, DGD, Care
International (USA), GAC, Ubalozi wa Sweden, Royal
Norwegian Society for Development (Norges Vel),
KopeLion USA, The Nature Conservancy, FGC, WWF, SIDA,
Frankfurt Zoological Society na Rockefeller Philanthropy.

Elimu

Help to Help, Child Fund Korea, Irish AID, UKAID, BMZ,
Pestalozzi Children Foundation, Feed the Children,
WeWorld Online Foundation (Italy), Helvetas, Segal
Family Foundation, UNICEF, SDC, KOICA, KAS, NORAD,
SIDA, USAID, GFFO, Room to Read, TFFT USA, Compassion
International, World Education Fund USA, GAC, CIC, ,
Focus on Tanzania Communities (US), GPC, Washington
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State University, Opportunity Education Foundation,
Conrad N. Hilton Foundation, World Learning
Ogranization, Malala Fund, Plan International, CAMFED,
Village Schools International, GN Global Partership
Center na USDA.

Utawala Bora

Shirika la DANIDA, USAID, EU, Ubalozi wa Sweden,
Ubalozi wa Norway, FCS, KAS, Fredrick Neuman Howlet
Foundation, Ubalozi wa Ireland, Ubalozi wa Denmark,
Hempel Foundation, Freedom House, UNA Sweden,
African Women Development Fund, Ford foundation,
Hewlett foundation, Ubalozi wa Switzerland, SIDA,
Global Health Advocacy Incubator (GHAI), Wellspring
Philanthropic Fund na Shirika la KAS.

Maji

WorldServe International, Play Smaktir Hayat Derrigi,
UNICEF, Life Water International, Stitching SIMAVI,
Raleigh International, Comfort Aid International, Charity
Water, Water Engineers for the Americas & Africa
(WEFTA), Lay Volunteers International Association (LVIA)
Italy, German Federal Republic (KFW), Water for People
(USA), World Federation (WF-AID) UK, CRS, FCDO, EU, Go
Drill Inc na Shirika la Charity Water.

Haki za
Binadamu

Shirika la SIDA, EU, We World Online Foundation (Italy),
Foundation for Civil Society (FCS), International Work
Group for Indegionus Affairs, Legal Services Facility
(LSF), Oxfarm GB, T-Marc Tanzania, USAID, Bread for the
World, Change Africa Trust, Protection International
Africa, Wellspring Foundation, Open Society Policy
Centre (OSPC), Global Fund for Women, Segal Family
Foundation, TIDES Foundation, Better Way Foundation,
Protection International Africa (PIA), Ford Foundation na
Rights and Resources Group (RRG).

10.

Jinsia

Shirika la UNFPA, UN Women, Shirika la USAID, FCDO,
Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), Shirika
la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden (SIDA), Shirika la
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Maendeleo la Canada (GAC), Wizara ya Maendeleo na
Ushirikiano wa Kiuchumi ya Ujerumani (BMZ), HelpAge
International (Germany), Bread for the World, Children
Rights and Violence Prevention Fund, Foundation of Civil
Society (FCS), Ubalozi wa Ireland, Project Management
Institute Education Fund na Women Fund Tanzania Trust.

7.5 Hitimisho

Mwenendo wa ufadhili kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kipindi cha
miaka mitano iliyopita unaonesha kuwa uhai wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali unakabiliwa na changamoto mbalimbali kutokana na kubadilika
kwa masharti na vipaumbele vya ufadhili, mazingira ya kiutendaji na
uwezo wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kukabiliana kikamilifu na
changamoto zilizopo.

Hata hivyo, idadi kubwa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea
kutegemea wafadhili hasa wa nje ya nchi, hali ambayo inaweza kuathiri
uhai wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali iwapo hakutakuwa na mikakati
madhubuti ya kuhakikisha uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
hasa ya ndani.
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SURA YA NANE

CHANGAMOTO NA MAPENDEKEZO YA KUBORESHA URATIBU
WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI

8.1 Utangulizi

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni wadau muhimu wa maendeleo nchini
ambao wamekuwa wakichangia jitihada mbalimbali za Serikali za
kuwaletea wananchi maendeleo. Aidha, Mashirika yameendelea kutoa
mchango mkubwa kupitia fursa mbalimbali za ajira, pamoja na
utekelezaji wa miradi na afua katika sekta za afya, uwezeshaji wa jamii
kiuchumi, kilimo, elimu, maji, ulinzi wa jamii, uhifadhi wa mazingira,
haki za binadamu, utawala bora na maendeleo ya jinsia.

8.2 Changamoto

Kufuatia uchambuzi wa taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa
mwaka 2024, pamoja na majadiliano yaliyofanywa na wawakilishi wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali wakati wa zoezi la ufuatiliaji na tathmini ya
miradi iliyofanyika katika mikoa yote ya Tanzania Bara, baadhi ya
changamoto zilizobainika ni pamoja na:

e Kutowasilisha taarifa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni, ambapo kati
ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 9,279 vyaliyotakiwa kuwasilisha
taarifa, ni Mashirika 1,360 tu ndio yaliwasilisha taarifa hizo.
Kutowasilisha taarifa hizo kunapunguza utambuzi wa mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa.

e Kushindwa kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS) kwa usahihi na hivyo kuwasilisha
taarifa ambazo hazijakamilika. Hali hiyo imekuwa ikisababisha
kukosekana kwa taarifa sahihi za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na
hatimaye kushindwa kabisa kutambua mchango wa Mashirika husika.

e Upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi,
ambapo baadhi ya Mashirika yamekuwa yakitekeleza shughuli zao
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8.3

kwa bajeti finyu. Aidha, vigezo na Masharti ya baadhi ya wafadhili
vinakwamisha utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Ushirikiano hafifu kutoka kwa jamii imebainika kuwa miongoni mwa
changamoto zinakwamisha uendelevu wa miradi inayotekelezwa na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kuwa baadhi ya makundi katika
jamii yanamiini kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa
yakipata fedha nyingi kutoka kwa wafadhili.

Baadhi ya kodi zinazotozwa kwa Mashirika na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) na Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa Kazi
(OSHA) zimetajwa kuwa sio rafiki kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.
Kwamba, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakitozwa kodi
hizo sawa na zinavyotozwa kwa Makampuni.

Kukosekana kwa ujuzi mahsusi kwa ajili ya kuyawezesha Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali kuandaa vyema maandiko ya miradi ya ufadhili
(project funding proposals). Kwamba, kukosekana kwa ujuzi
mahsusi kumesababisha baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kukosa fursa mbalimbali za ufadhili zinazotolewa na washirika wa
maendeleo na sekta binafsi.

Kusimamishwa kwa ufadhili wa fedha kutoka Serikali ya Marekani,
mfano miradi ya afya, kilimo na elimu iliyokuwa inafadhiliwa na
Shirika la Misaada la Marekani (USAID).

Mapendekezo

Kwa kuzingatia changamoto mbalimbali zilizobainishwa katika taarifa hii,
mapendekezo yafuatayo yametolewa ili kutafuta ufumbuzi wa
changamoto zinazoyakabili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini na
hatimaye kuboresha uratibu na kuongeza ufanisi katika utendaji kazi wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali:

e Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa

kushirikiana na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
(NaCoNGO) kuendelea kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali na wadau mbalimbali kuhusu matumizi ya Mfumo wa
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Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
(NIS), sambamba na kuhamasisha uwasilishaji wa taarifa ili
kuongeza utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika nyanja mbalimbali.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pamoja na wadau wengine kutumia
huduma zinazotolewa na Taasisi ya Usuluhishi wa Malalamiko na
Taarifa za Kodi (Tax Ombudsman Service Tanzania - TOST), ambayo
ina jukumu la kupitia na kushughulikia malalamiko yote vya
walipakodi kuhusu huduma, masuala ya kiutaratibu na kiutawala
yanayoweza kujitokeza katika usimamizi wa sheria za kodi kwa
usawa na maridhiano.

Serikali kupitia Wizara, ldara na Taasisi zake kuendelea kujenga,
kuimarisha na kuboresha mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na kukua,
sambamba na kutoa mafunzo ya mara kwa mara kuhusu Sheria,
Kanuni na Miongozo inayosimamia shughuli za Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali.

Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali katika ngazi ya Wilaya, Mkoa na
Taifa kuendeleza utaratibu wa kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali katika masuala mbalimbali, ikiwemo uandishi wa miradi
ya ufadhili na kuweka utaratibu maalum wa kuyaunganisha
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wafadhili.

Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa
kushirikiana na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
(NaCoNGO) kuendelea kuyahamasisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
ya Kimataifa na Mashirika makubwa kuyajengea uwezo Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali ya ndani na yenye uwezo mdogo kama
ilivyoainishwa katika Kifungu cha 31(c) cha Sheria ya Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.
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8.4 Hitimisho

Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Katika Maendeleo ya
Taifa kwa Mwaka 2023 Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali itaendelea kujenga na kuimarisha mazingira wezeshi ya
utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuongeza utambuzi wa
mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali.

Kwa upande mwingine, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana jukumu la
kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo ya uratibu wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali ili kuongeza ufanisi katika utendaji kazi, kuimarisha
misingi ya uwazi, uwajibikaji na uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, pamoja na kuongeza utambuzi wa mchango wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali za maendeleo.

61



REJEA

JMT 1996. Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Jamii, 1996. Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.

JMT 1999, Mkakati wa Kitaifa wa Utawala Bora, Ofisi ya Rais, Utawala
Bora, Kitengo cha Uratibu.

JMT 2022. Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali 2022/2023 - 2026/2027 (MKIUMA).

JMT 2001. Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 2001. Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.

JMT  2002. Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya mwaka
2002. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum.

JMT 2002. Sera ya Taifa ya Jinsia nha Maendeleo ya Wanawake, 2023.
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum.

JMT 2013. Mpango wa Kitaifa wa Haki za Binadamu, 2013-2017, Wizara
ya Katiba na Sheria.

JMT 2004. Kanuni ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Tangazo la Serikali
Na. 152, 2004. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum.

JMT 2020. Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
Tanzania Bara, 2020. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum.

JMT 1977. Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 1977. Wizara
ya Katiba na Sheria.

JMT 2003. Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii, 2003. Ofisi ya Waziri Mkuu -
Sera, Bunge na Uratibu

62



JMT

JMT

JMT

JMT

JMT
JMT

2014. Sera ya Elimu na Mafunzo, 2014. Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia.

2021. Sera ya Taifa ya Mazingira, 2021. Ofisi ya Makamu wa Rais -
Muungano na Mazingira.

2021. Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2021/22 - 2025/26. Wizara ya Rais - Mipango na Uwekezaji.

2013. Sera ya Taifa ya Kilimo, 2013. Wizara ya Kilimo.

2002. Sera ya Taifa ya Maji, 2002. Wizara ya Maji.

2007. Sera ya Afya, 2007. Wizara ya Afya

63



Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum

Mji wa Serikali - Mtumba,
Barabara ya Afya,
S.L.P 573,
40480 DODOMA.
Simu Na: 255 (026) 2963341/2963346
Nukushi: 255 (026) 2963348

Barua Pepe: ps@jamii.go.tz
Tovuti: www.jamii.go.tz
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