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DIBAJI 

 

Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 inaweka 

msingi wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini. Pamoja 

na mambo mengine, Sera hii ilitoa maana ya Shirika Lisilo la Kiserikali, 

kuainisha vyombo vya usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na 

kuweka utaratibu wa kusajili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Sera hii 

ilipelekea kutungwa kwa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 

56 ya Sheria za Tanzania, ambayo imempa mamlaka Msajili wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kusajili na kuratibu shughuli za Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kwa upande wa Tanzania Bara. 

 

Kama mnavyofahamu, Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea 

kukua kwa kasi hasa kuanzia mwaka 2005, ambapo kulikuwa na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali 2,110 hadi Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 8,818 kufikia 

mwezi Desemba 2022. Ni matarajio ya Serikali kupitia Wizara yenye 

dhamana kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yataendelea kutekeleza 

shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya uwazi na uwajibikaji kama 

ilivyoainishwa katika Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo ya uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 

Kama sehemu ya jitihada mahsusi za kuongeza utambuzi wa mchango wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali, Wizara kupitia 

Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeandaa Taarifa ya 

Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa 

mwaka 2022. Kwa ujumla, taarifa hiyo pamoja na mambo mengine, 

imeainisha jukumu la uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini, 

pamoja na kuainisha mchango wa Mashirika hayo katika utekelezaji wa 

miradi na afua mbalimbali, ikiwemo za Mazingira, Afya, Ulinzi wa Jamii, 

Uwezeshaji wa Jamii, Elimu, Kilimo, Utawala Bora, Maji, Haki za 

Binadamu, Masuala ya Jinsia, Nishati, Miundombinu na Viwanda. Aidha, 

taarifa hii imeainisha changamoto na hatua za kuchukuliwa katika utatuzi 

wa changamoto zilizopo. 
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Aidha, katika kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaendelea 

kutoa mchango wake katika maendeleo ya Taifa, Serikali imeendelea 

kuweka mazingira wezeshi ya utendaji kazi, ikiwemo kuimarisha Mfumo wa 

Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

kuongeza Ramani ya Kidigitali ya Utambuzi wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, ambayo ni nyenzo muhimu itakayosaidia kutambua mahali yalipo 

Mashirika, pamoja na miradi na afua zinazotekelezwa na Mashirika hayo. 

Kwa kuwa Ramani hiyo itatumiwa na wadau kupitia teknolojia rahisi ya 

kiganjani, itaziwezesha Taasisi za Serikali, Wadau na Jamii kwa ujumla 

kupata taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa ajli ya upangaji wa 

mikakati mbalimbali ya maendeleo kwa kuzingatia vipaumbele vilivyopo, 

sambamba na kujenga ubia wenye tija na Mashirika hayo. 

 

Kwa kuzingatia umuhimu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja 

mbalimbali, napenda kutoa wito kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kuendelea kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia misingi ya uwazi na 

uwajibikaji, kuimarisha ushirikiano wa kiutendaji baina yake na wadau 

wengine katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za maendeleo, pamoja 

na kuhakikisha kunakuwepo na uendelevu wa Mashirika hayo hapa nchini.   

 

Ni matumaini yangu kuwa taarifa hii itakuwa chachu kwa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali na wadau wengine kuendelea kuendelea kutekeleza shughuli 

zao kwa uwazi. Vilevile, taarifa hii itaongeza ufanisi na tija katika uratibu na 

usimamizia shughuli za Masharika Yasiyo ya Kiserikali na hatimaye 

kuongeza utambuzi wa mchango wake kupitia uimarishaji wa mifumo ya 

kiutendaji, ushirikiano, pamoja na uwasilishaji na ubadilishanaji wa taarifa 

baina ya Serikali, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sekta Binafsi, Washirika 

wa Maendeleo na jamii kwa ujumla. 

  

 
Dkt. Seif Abdallah Shekalaghe 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE NA 
MAKUNDI MAALUM 
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SHUKRANI 

 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 

inapenda kutoa shukrani za pekee kwa watu wote walioshiriki kwa namna 

moja au nyingine katika mchakato wa uandaaji, uchapishaji na usambazaji 

wa Kitabu hiki cha Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2022. 

  

Shukrani za dhati ziende kwa aliyekuwa Katibu Mkuu wa Wizara (sasa 

Katibu Mkuu – Wizara ya Afya), Dkt. John Jingu kwa kuhuisha na kusimia 

mchakato wa uandaaji wa Kitabu hiki. Vilevile, napenda kutoa shukrani za 

dhati kwa Bodi ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali chini ya 

Mwenyekiti wake, Hajjat Mwantumu Bakari Mahiza, kwa usimamizi na 

uratibu uliotukuka wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa upande wa 

Tanzania Bara.  

 

Aidha, shukrani zilifikie Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

(NaCoNGO) chini ya Mwenyekiti wake Dkt. Lilian Badi na Katibu Mkuu 

wake Bw. Revocatus Sono kwa ushirikiano thabiti ambao wamekuwa 

wakiutoa kwa Wizara katika kuratibu na kusimamia sekta ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini. 

 

Vilevile, shukrani ziende kwa Menejimenti ya Wizara kwa michango yao ya 

hali na mali iliyowezesha kuboredha fani na maudhui ya Kitabu hiki cha 

Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa 

mwaka 2022. Nawashukuru pia kwa maoni mliyoyatoa na kuridhia kwenu 

kuchapishwa kwa Kitabu hiki ili kiweze kutumiwa sio tu na wadau wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, bali pia na jamii ya Watanzania kwa ujumla. 

 

Aidha, napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Wajumbe wa Timu ya 

Wataalam iliyopewa jukumu la kuratibu uandaaji wa Kitabu hiki 

wakiongozwa na Bw. Charles Komba (Mwenyekiti) na Bw. Faki Shaweji 

(Katibu). Wajumbe wengine walikuwa ni Bi. Jaina Msangi, Bw. Abraham 

Mushashu, Dkt. Methusela Masanja, Bw. Godfrey Magesse, Bw. Issa 
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Mtinangi, Bi. Lusubilo Mwangunga, Bw. Erasto Mwingira na Bi. Josephine 

Mchalange. Ninawashukuru sana kwa kazi nzuri mliyoifanya! 

 

Mwisho, lakini sio kwa umuhimu, napenda kutoa shukrani za kipekee kwa 

Kampuni ya Speedy Print Limited, Shirika la Tanzania Human Rights 

Defenders Coalition (THRDC), Shirika la Management and Development 

for Health (MDH), Shirika la Legal Services Facility (LSF), Shirika la Plan 

International, pamoja na Shirika la World Renew kwa kufanikisha 

uchapishaji wa nakala za Kitabu hiki.  

 

 
Vickness G. Mayao 

MSAJILI WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI
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TAARIFA KWA UFUPI 

 
Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni kati ya wadau muhimu wa 

kimkakati katika kukuza maendeleo ya jamii ndani na nje ya Tanzania.  

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum ina 

jukumu la kusimamia uratibu wa sekta hii kwa mujibu wa Sera, Sheria, 

Kanuni na Miongozo ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini.  

 

Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni nyenzo muhimu ya 

kupima utendaji kazi wa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

mwaka husika. Taarifa hii imegawanyika katika Sura kuu tano. Sura ya 

Kwanza, imeelezea kuhusu jukumu la usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali kwa upande wa Tanzania Bara, msingi na malengo ya 

kuandaliwa kwa taarifa hii, walengwa wa taarifa, pamoja na mawanda na 

mbinu zilizotumika katika uandaaji wa taarifa hii.   

 

Sura ya Pili imeeleza kuhusu ni uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

hususani kwa kubainisha Mfumo wa Kisheria wa Uratibu wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali, Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, Mahitaji ya Kisheria na Kikanuni, pamoja na Uwasilishaji wa 

Taarifa na Ulipaji wa Ada.  

 

Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa 

umeelezewa katika Sura ya Tatu na Sura ya Nne, ambapo taarifa za 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,257 zimechambuliwa zikiwa na jumla ya 

mapato ya Shilingi 2,249,244,846,280 na matumizi ya Shilingi 

2,192,036,989,575. Uchambuzi unaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali yametoa mchango mkubwa katika utekelezaji wa miradi na afua 

mbalimbali hususani katika sekta za Mazingira, Afya, Ulinzi wa Jamii, 

Uwezeshaji wa Jamii, Elimu, Kilimo, Utawala Bora, Maji, Haki za Binadamu, 

pamoja na Masuala ya Jinsia.  
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Aidha, kazi na huduma za Mashirika hayo ziliwanufaisha watoto, wanawake, 

vijana na watu wenye ulemavu. Aidha, jumla ya Taasisi 6,316,968 zilinufaika 

kutokana na huduma za Mashirika. Kwa upande wa ajira, Mashirika 

yameajiri jumla ya watu 15,479 ambao wengi wao ni Watanzania. Vilevile, 

uchambuzi unaainisha sampuli ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ambayo 

yana Sera, Kanuni na Miongozo inayosimamia utendaji wa ndani wa 

Mashirika. 

 

Sura ya Tano ni hitimisho, ambapo inaelezea umuhimu wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali katika kuchangia maendeleo ya jamii kupitia miradi mbalimbali 

inayotekelezwa. Aidha, imeainisha kuwa changamoto kubwa ni uwasilishaji 

usioridhisha wa taarifa na uelewa mdogo wa matumizi ya mfumo wa 

Kielektroniki.  

 

Hivyo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametakiwa kuzingatia Sheria na 

Miongozo inayosimamia Mashirika hayo na kwamba Wizara itaendelea 

kuweka mazingira wezeshi na kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ili kuhakikisha kuwa taarifa zao zinawasilishwa kupitia mfumo wa 

kielektroniki na mchango wao unatambulika.   

 



1 
 

SURA YA KWANZA 

 

MSINGI, MALENGO NA WALENGWA WA TAARIFA 

 

1.1 Utangulizi 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 

kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la 

kusajili na kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini kama ilivyoainishwa 

katika Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za 

Tanzania.   

 

Aidha, Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 imeweka 

misingi ya uwazi na uwajibikaji kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pamoja 

na kuhimiza ubia kati ya Serikali na Mashirika hayo ili kutambua mchango 

wao kwa jamii. Katika kutekeleza hilo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yametakiwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa kazi wanazofanya katika 

kipindi cha robo mwaka na mwaka ili kuwezesha utambuzi wa shughuli 

zilizotekelezwa pamoja na mchango wake katika maendeleo ya Taifa.  

 

Wizara pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikifanya 

ufuatiliaji wa shughuli/miradi inayotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali. Lengo ni kutathmini mchango unaotolewa na Mashirika hayo 

katika maendeleo ya nchi, tija ya miradi inayotekelezwa kwa jamii kulingana 

na Sera za Nchi. Aidha, ufuatiliaji unalenga kupima mwenendo wa 

utekelezaji wa majukumu ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kuzingatia 

Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo inayosimamia sekta hii ikiwa ni 

pamoja na kufahamu mafanikio na changamoto za kiutendaji katika sekta ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini. 

 

Kwa mwaka 2022, Wizara imeendelea kutekeleza majukumu yake ikiwa ni 

pamoja kusajili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Katika kipindi cha          

Januari – Desemba 2022 jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,420 

yamesajiliwa, ikiwemo ngazi ya Kimataifa (63), Kitaifa (1,289), Mkoa (41) na 

Wilaya (27) na kufikisha jumla ya Mashirika yote yaliyo hai 8,818 hadi 

Desemba 2022. 
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Umbo 1.1 Usajili wa Mashirika 

 

 
 

1.2 Msingi wa Taarifa 

Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, kumekuwepo na uhitaji wa taarifa 

sahihi za mchango wa sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoka kwa 

wadau mbalimbali wakiwemo wadau wa Maendeleo, Taasisi za Utafiti, 

Sekta Binafsi, Vyombo vya Habari na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.  

 

Aidha, Serikali imekuwa ikihitaji taarifa sahihi kuhusu utendaji wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali ili kutambua mchango wake katika pato la taifa na 

kuwataarifu watunga Sera na wafanya maamuzi. Hivyo, tathmini ya mwaka 

2022 ya Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali inatoa taarifa ya mchango 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kitakwimu kwa ajili ya Maendeleo ya Taifa 

na kutambua fursa mbalimbali ili kuboresha sekta. 
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1.3 Malengo ya Taarifa  

Lengo kuu la kuandaa taarifa hii ni kutathmini na kupata picha halisi ya 

mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika maendeleo ya Taifa 

kupitia utekelezaji wa kazi za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mujibu wa 

taarifa zilizowasilishwa kwa kipindi cha mwaka 2022. Malengo Mahsusi ni 

pamoja na; 

 

a) Kutambua Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyowasilisha taarifa ya 
utendaji ya mwaka na kuainisha miradi inayotekelezwa pamoja na 
matumizi ya rasilimali;  

b) Kutathmini utelekezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali; 

c) Kutathmini mifano bora ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yenye 
Sera za ndani; 

d) Kubainisha mifano bora ya nchi zinavyoratibu Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali; na 

e) Kubainisha changamoto katika uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali na kupendekeza hatua za kuchukuliwa. 

 

1.4 Walengwa wa Taarifa 

Walengwa wa taarifa hii ni Wizara yenye dhamana na uratibu wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi, Washirika wa 

Maendeleo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla. 

 

1.5 Mawanda ya Uchambuzi 

Uchambuzi huu unabaianisha mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kisekta, uzingatiaji wa Sheria na Miongozo, mifano bora ya uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoka nchi nyingine, uzingatiaji wa malengo, 

mipango, mikakati na vipaumbele vya kitaifa, upatikanaji wa fedha, pamoja 

na uendelevu wa sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa ujumla. 

Uchambuzi huu unahusisha jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1257 
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miongoni mwa hayo Mashirika 238 ya kimataifa na 1019 ya kitaifa kati ya 

Mashirika 6,635 yaliyopaswa kuwasilisha taarifa za mwaka 2022. 

 

1.6 Mbinu Zilizotumika 

Kimsingi, taarifa hii imeandaliwa kwa kuchambua taarifa za Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali zilizowasilishwa kwa mwaka 2022 zikiwemo taarifa za 

mwaka, mikataba ya fedha, mapato na matumizi, ajira na wanufaika wa 

miradi iliyotekelezwa na maeneo miradi ilipotekelezwa. Aidha, mbinu ya 

ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

imetumika katika baadhi ya mikoa kama vile Morogoro, Pwani, Dar es 

Salaam, Kilimanjaro, Arusha na Manyara ili kujiridhisha na utekelezaji wa 

miradi kwa jamii. 
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SURA YA PILI 

 

URATIBU WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI 

 

2.1 Utangulizi 

Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali unafanyika kwa kuzingatia 

matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 

pamoja na Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001. 

Sera hiyo imejenga msingi wa uwepo wa mfumo wa kisheria, kanuni, 

miongozo na taratibu mbalimbali kwa lengo la kuongeza ufanisi katika 

uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa upande wa Tanzania Bara. 

 

2.2 Mfumo wa Kisheria 

Kwa upande wa Tanzania Bara, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yanasimamiwa na kuratibiwa kwa mujibu wa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania, pamoja na kanuni zake. Kwa 

kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana hadhi ya kisheria (legal 

personality) yanaweza kuingia mikataba, kushtaki au kushtakiwa kwa jina la 

Shirika kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 18 cha Sheria ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56.  

 

Aidha, kwa mujibu wa Kifungu cha 31 (a) na (b) cha Sheria ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56, Mashirika yanapaswa kuzingatia Sheria 

mbalimbali kwenye utekelezaji wa majukumu yao, kama vile Sheria za 

Uhamiaji, Fedha, Kodi na Kazi, pamoja na kuheshimu mila na desturi za 

watu na jamii wanapotekeleza shughuli zao. 

 

2.3 Mwongozo wa Uratibu 

Katika kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara iliandaa 

Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali wa mwaka 2020 

ambao umeainisha majukumu na wajibu wa kila mdau wa Sekta katika 

uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara. Mwongozo huu 

una lengo la kuondoa mgongano wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali na kurahisisha uratibu wa pamoja.  
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Mwongozo huo unazielekeza Wizara za kisekta pamoja na mambo mengine 

kuhakikisha zinafanya kazi na shirika lililosajiliwa kwa mujibu wa Sheria, 

kuboresha mawasiliano na Msajili katika kuratibu Mashirika, kuwezesha 

Mashirika kutambua fursa na vipaumbele vilivyopo, kusimamia vigezo vya 

kitaalamu kulinda maslahi ya nchi na kuhakikisha Mashirika yanatekeleza 

afua zinazoendana na vipaumbele vya nchi. 

 

2.4 Mfumo wa Kielektroniki   

Katika kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara imeendelea kutumia 

Mfumo wa Kieletroniki wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (nis.jamii.go.tz) 

ambao umewezesha usajili wa Mashirika Yasiyo Ya Kiserikali, upokeaji wa 

taarifa za robo na mwaka za Mashirika, uhuishaji wa taarifa mbalimbali za 

shirika, upokeaji wa mikataba ya fedha na ulipaji wa ada za mwaka. Aidha, 

mfumo huo umeunganishwa na mifumo mingine kama vile mfumo wa 

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na Mfumo wa Kielekroniki wa 

Malipo Serikalini (GePG).  

 

Aidha, wizara inaendelea na uboreshaji wa mfumo huo, kwa kuongeza 

kipengele cha Ramani ya Kidijitali ya Utambuzi wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali. Ramani hiyo ni nyenzo muhimu itakayosaidia kutambua mahali 

yalipo Mashirika, miradi na afua zinazotekelezwa. Pia, itatumika na wadau 

wengi zaidi kupitia teknolojia rahisi ya kiganjani, hivyo kuwezesha Taasisi za 

Serikali, Wadau na Jamii kupata taarifa za Mashirika kwa ajli ya upangaji wa 

mikakati mbalimbali kwa maendeleo ya Taifa kwa kuzingatia vipaumbele 

vilivyopo na kujenga ubia wenye tija na Mashirika hayo. 

  

2.5 Mkakati wa Uendelevu wa Mashirika 

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

(MKIUMA) 2022/2023 - 2026/2027 ulizinduliwa rasmi Octoba, 2022 wakati 

wa Jukwaa la mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Lengo kuu la 

Mkakati huo ni kuwa dira ya kujenga uwezo thabiti wa Mashirika, 

utengamano wa kifedha, uhimilivu na ukuaji wa kifedha ili kufikia uendelevu 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Aidha, malengo mahsusi ya Mkakati ni; 
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a) Kuimarika kwa mazingira wezeshi ya ndani yatakayosaidia uendelevu 

wa muda mrefu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi 

nchini Tanzania, ifikapo mwaka 2026/27; 

b) Kuimarika na kupanuka kwa wigo wa mitindo ya ufadhili wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali ili kukidhi mahitaji yake ya ufadhili ifikapo 2026/27; 

na  

c) Kuimarika kwa uwezo wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza 

dhima zake ifikapo 2026/27. 

 

Hivyo basi, Mkakati huu ni nyezo muhimu inayotumika na Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali kuyawezesha kuandaa mikakati ya ndani ya kuongeza ufanisi 

na uendelevu wa Mashirika hayo. 

 

2.6 Mahitaji ya Kisheria na Kikanuni 

Kwa ujumla, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanapaswa kuzingatia mambo 

yafuatayo: - 

 

a) Kuwasilisha taarifa za robo mwaka kwa mujibu wa Kanuni ya 20 

ya Marekebisho ya Kanuni za mwaka 2019 (Tangazo la Serikali 

Na. 685/2019);  

b) Kuwasilisha taarifa za mwaka na taarifa za fedha zilizokaguliwa 

kwa mujibu wa Kifungu cha 29 (1) (a) na (b) ya Sheria ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56; 

c) Kuhuisha taarifa za Mashirika, kwa mujibu wa Kifungu cha 33 

cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56; 

d) Kulipa ada ya mwaka kwa mujibu wa Kifungu cha 38 (2) (b) ya 

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56; 

e) Kutoa taarifa za wanufaika wa miradi kwa mujibu wa Kanuni ya 

13 (a) ya Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, Tangazo la Serikali, 608/2018; 

f) Kutangaza vyanzo vya mapato mara mbili kwa kila mwaka, 

uwasilishaji wa mikataba ya   fedha na kutoa taarifa ya fedha 

inayozidi kiasi cha shilingi milioni ishirini (Shilingi 20,000,000) 

kwa mujibu wa Kanuni ya 13 (a) (b) na (c) ya marekebisho ya 

kanuni ya mwaka 2018 (Tangazo la Serikali Na. 609/2018). na 



8 
 

g) Kuwa na Sera za Ndani, pamoja na Mpango Mkakati wa 

Uendelevu wa Shirika. 

 

2.7 Uwasilishaji wa Taarifa na Ulipaji wa Ada 

Katika kipindi cha mwaka 2022, jumla ya Mashirika 1,257 yamewasilisha 

taarifa za utekelezaji kati ya Mashirika 6,635 yaliyopaswa kuwasilisha sawa 

na asilimia 19 ya Mashirika yote. Idadi ya Mashirika yaliyowasilisha taarifa 

imeongezeka kutoka 957 kwa mwaka 2021 hadi 1,257 kwa mwaka 2022 

ikiwa ni ongezeko la asilimia 32. 

  

Aidha, jumla ya Mashirika 2945 yamelipa ada za mwaka kati ya Mashirika 

6635 sawa na asilimia 44.4 ya Mashirika yaliyopaswa kulipa ada. 

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, Mashirika mengi yanalipa ada bila 

kuwasilisha taarifa za utekelezaji hivyo kusababisha taarifa ya mwaka ya 

utekelezaji wa Mashirika kushindwa kuonesha kwa ukamilifu mchango wa 

Mashirika katika maendeleo ya Taifa. 

  

Vilevile, katika kipindi cha mwaka 2022 Mashirika 188 yamewasilisha 

Mikataba/Makubaliano ya fedha za ufadhili wa miradi kwa mujibu wa 

Marekebisho ya Kanuni, Tangazo la Serikali Na. 609/2018. Jumla ya 

mikataba/makubaliano 347 yenye kiasi cha shilingi 278,976,601,389 

yamewasilishwa, kufanyiwa uchambuzi na kuidhinishiwa kwa lengo la 

kutekeleza miradi mbalimbali.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 



9 
 

Jedwali 2.7: Mikataba Iliyoidhinishwa 

Na. Sekta/Afua Idadi ya Mikataba Kiasi cha Fedha 

1.  Mazingira 31 26,115,990,726 

2.  Afya 61 72,823,244,366 

3.  Ulinzi wa Jamii 20 39,926,971,261 

4.  Uwezeshaji wa Jamii 112 57,519,466,222 

5.  Elimu 50 26,834,620,817 

6.  Kilimo 18 29,284,872,762 

7.  Utawala Bora 17 13,180,535,346 

8.  Maji 6 3,062,362,082 

9.  Haki za Binadamu 10 1,470,517,500 

10.  Jinsia 11 4,891,772,774 

11.  Nishati 10 3,502,478,533 

12.  Miundombinu 1 363,769,000 

 Jumla 347 278,976,601,389 
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SURA YA TATU 

 

MAPATO, MATUMIZI NA UENDELEVU WA MASHIRIKA 

 

3.1 Utangulizi 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 (1) (a) na (b) ya Sheria ya Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania, Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali yana wajibu wa kuwasilisha taarifa za mwaka utekelezaji pamoja 

na taarifa za fedha zilizokaguliwa. Kupitia uchambuzi wa taarifa hizo, Wizara 

kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali naweza kubainisha 

kiwango cha fedha kilichopokelewa na kutumiwa na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali katika mwaka husika, pamoja na mikakati mbalimbali ya 

uednelevu wa Mashirika hayo. 

 

3.2 Mapato ya Mashirika 

Katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Desemba 2022, uchambuzi 

unaonesha kuwa, Mashirika 1,257 yaliyowasilisha taarifa yalipata fedha 

kiasi cha shilingi  2,249,244,846,280  kutoka vyanzo mbalimbali vya fedha. 

Kiasi hicho ni ongezeko la shilingi 1,054,938,393,048 ambayo ni sawa na 

ongezeko la asilimia 88.3 ya mapato ya Mashirika ikilinganishwa na mwaka 

2021. Kiasi hicho cha mapato ya fedha za Mashirika ni asilimia 5.3 ya Bajeti 

ya Serikali kwa mwaka 2022/2023. Mapato ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kwa mwaka husika yameainishwa hapo chini. 
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Jedwali 3.2: Vyanzo vya Fedha 

 

Na. Chanzo Kiasi 

1 Bakaa 37,183,474,293 

2 Msamaha wa Kodi 540,494,949 

3 Ruzuku  290,657,498 

4 Michango ya Wanachama 29,230,345,424 

5 Mapato ya Vitega Uchumi 3,409,596,633 

6 Malipo ya Huduma 5,644,541,839 

7 Michango ya Jamii 4,209,588,731 

8 Wafadhili wa Ndani 18,776,621,886 

9 Michango kutoka Sekta Binafsi 7,582,943,635 

10 Wafadhili wa Nje 2,142,376,581,392 

 Jumla 2,249,244,846,280 

 

Umbo 3.2 Vyanzo vya Fedha 

 

 
 

Taarifa hii ya mapato inaonesha kuwa, asilimia 95.25 ya mapato ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanategemea fedha kutoka kwa wafadhili wa 

nje. Aidha, michango ya wanachama katika kutekeleza miradi ya kusaidia 

jamii imeongezeka kutoka asilimia 0.7 kwa mwaka 2021 hadi kufikia asilimia 

1.3 kwa mwaka 2022.   
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Vilevile, nguvu zaidi inatakiwa kuwekezwa katika kuyawezesha na kuhimiza 

mashirika kwenye eneo la kuwekeza kwenye miradi ya kujipatia kipato na 

uingiaji wa ubia kati ya Mashirika na jamii ili vyanzo hivyo viendelee kukua.  

Aidha, Mashirika yazingatie kuandaa mipango ya uendelevu 

itakayoyawezesha kuwa na vyanzo vya kudumu katika utekelezaji wa 

majukumu yao. 

 

3.3 Matumizi ya Mashirika 

Katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Desemba 2022 taarifa zinaonesha 

kuwa, kiasi cha shilingi 2,192,036,989,575 kimetumika kama ilivyoainishwa 

hapo chini: - 

 

Jedwali 3.3: Matumizi ya Fedha 

 

Na Aina ya Matumizi Kiasi 

1 Miradi 1,959,334,118,380 

2 Posho na Mishahara 177,828,623,637 

3 Kodi ya Ujuzi (SDL) 2,278,365,128 

4 Kodi ya Mishahara (PAYE) 26,120,782,241 

5 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 25,713,690,118 

6 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 761,410,071 

Jumla 2,192,036,989,575 
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Umbo 3.3 Matumizi ya Fedha  
 

 
 

Taarifa hii ya matumizi ya fedha kwa mwaka 2022 inaonesha kuwa asililia 

89.4 imetumika katika utekelezaji wa miradi, asilimia 8.1 ulipaji wa posho na 

mishahara asilimia 1.2 kulipia kodi ya mishahara. 

 

3.4 Uendelevu wa Mashirika                   

Uchambuzi wa taarifa unaonesha kuwa kwa miaka mitatu mfululizo 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakitegemea zaidi ufadhili wa nje 

kama chanzo cha mapato ili kutekeleza shughuli zake na miradi katika jamii.   

 

Kutokana na hilo, Wizara ilishirikiana na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kupitia Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiseriklai, Washirika wa 

Maendeleo, Sekta Binafsi, pamoja na wadau wengine kuandaa Mkakati wa 

Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 2022/23 - 2026/27 

(MKIUMA), ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

wakati wa kilele cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali la 

Mwaka 2021.  
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Mkakati huo ulizinduliwa rasmi na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), wakati wa kilele cha 

Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali la Mwaka 2022. Mkakati 

huo unatumika kama dira ya kujenga uwezo thabiti wa Mashirika, 

utengamano wa kifedha, ustahimilivu na ukuaji wa kifedha ili kufikia 

uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.   

 

Kwa mwaka 2022, inaonesha kuwa asilimia 1.3 na 0.8 za mapato ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanatokana na michango ya wanachama na 

wafadhili wa ndani. Hii inaonesha kuwa, japokuwa asilimia 95.2 ya vyanzo 

vya Mashirika vinatokana na ufadhili wa nje kuna ongezeko la mapato 

kutoka vyanzo hivyo viwili ukilinganisha na mwaka 2021.  

 

Aidha, tarehe 20 Machi hadi 06 Aprili, 2023 Wizara ya Fedha kwa 

kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Makundi maalum 

na Ofisi ya Rais – Tawla za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ilifanya 

uhakiki na ufuatiliaji wa fedha za miradi ya maendeleo kwa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali 301 katika Mikoa kumi na nane (18) ya Tanzania Bara. Katika 

zoezi hilo, ilibainika kuwa Mashirika mengi hayana mikakati ya kujiendesha 

kwa kutumia vyanzo mbadala bila kutegemea fedha ya ufadhili.  

 

Hata hivyo, baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamebainika kubuni 

mbinu mbalimbali kwa ajili ya kuhakikisha miradi yao inakuwa endelevu. 

Mathalan, baadhi ya Mashirika yanayoendesha nyumba kwa ajili waraibu 

wa dawa za kulevya (sober house), wamekuwa wakishirikisha familia za 

waraibu na kuzitaka kuchangia kiasi fulani cha fedha kama njia mojawapo 

ya kufanikisha na kuendeleza programu hizo. Aidha, jitihada za ziada 

zinahitajika kwa kuwa baadhi ya familia zimebainika kuwa na uwezo mdogo 

wa kuchangia. 

 

Vilevile, baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yameanza kununua 

viwanja na kujenga ofisi, kumbi za mikutano na nyumba kwa ajili ya waraibu 

wa dawa za kulevya kwa lengo la kupunguza gharama za uendeshaji na 

kuongeza ufanisi wa kiutendaji. Mfano wa mikakati hiyo ni ujenzi uliokuwa 

unandelea Mkoani Morogoro wa jengo la ghorofa tatu la Shirika la PELUM 

Tanzania, lenye thamani ya Shilingi Milioni 830.  
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Pichani ni jengo jipya la Ofisi za Shirika la PELUM Tanzania, ambalo litatumika 

 pia kama sehemu ya kitega uchumi kwa ajili ya kuliingizia Shirika kipato,  

ikiwa ni sehemu ya mikakati wa uendelevu wa Shirika hilo 

 

Aidha, Shirika la Kijana Kwanza (Young People First) la Mkoani Kilimanjaro 

nao wanaendelea na ujenzi wa ofisi yao yenye thamani ya zaidi ya Shilingi 

Milioni 700. Mashirika mengine yamekuwa yakitafuta vyanzo mbadala vya 

kufadhili miradi wanayotekeleza kama vile kufanya harambee na kujihusisha 

na miradi ya kilimo, mifugo na biashara ili kupata fedha ya ziada ya 

kutekeleza shughuli na kusaidia wanufaika.  

 

Kwa msingi huo, Wizara itaendelea kushirikiana na wadau katika 

kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhakikisha yana vyanzo 

vingine vya fedha kwa ajili ya uendelevu wa Miradi wanayotekeleza. 

 

3.5 Mifano ya Nchi Nyingine 

Tanzania ni mojawapo ya nchi za Afrika yenye utaratibu mzuri katika 

kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Nchi ya Tanzania imekuwa ikifanya 

marekebisho ya Kisheria na kujenga mifumo madhubuti ya usajili na uratibu 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, mfano wa mifumo hiyo ni kuwa na mfumo 
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wa Kielektroniki wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS) na kuwa na Wasajili 

wasaidizi katika ngazi za Halmashauri na Mikoa katika kuratibu shughuli za 

Mashirika kwa niaba ya Msajili. Hatua hizo zimesaidia kuweka mazingira 

wezeshi kwa Mashirika kufanya shughuli zake. 

 

Katika kanda ya Afrika Mashariki nchi za Tanzania, Kenya na Rwanda, 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakisajaliwa na kuratibiwa na Bodi 

za uratibu ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Pia nchi hizi zina mifumo ya 

usajili na uratibu kwa njia ya mtandao (online registration systems) ambayo 

hurahisisha shughuli za usajili na uratibu wa Mashirika hayo.  

 

Majukumu ya bodi za uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanafanana 

katika nchi hizo. Bodi hizo zina majukumu ya kusajili, kuhakikisha 

utekelezaji wa sheria, kanuni na miongozo inayosimamia Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali, kuyajengea uwezo Mashirika, kuandaa taarifa na 

kuzisambaza, kukuza uwazi na uwajibikaji, pamoja na kushughulikia 

malalamiko na migogoro inayohusu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 

Kwa upande mwingine, katika nchi za Uganda, Senegal na Afrika ya Kusini, 

shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ikiwemo kuandaa majukwaa ya 

Mashirika huratibiwa na Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kama ilivyo nchini Tanzania. Majukwaa hayo huwaleta pamoja wadau wa 

Mashirika na kuweza kuimarisha mitandao ya ushirikiano na kupashana 

taarifa, kukutanisha wafadhili na Mashirika na kujadili fursa na changamoto 

zinazoikabili sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kutoka na maazimio 

ya kukabiliana nazo.  

 



17 
 

SURA YA NNE 

 

MCHANGO WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI  

KATIKA MAENDELEO 

 

4.1 Utangulizi 

Mwaka 2001, Serikali ilitunga Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

lengo la kuweka mazingira wezeshi kwa Mashirika kujiendesha vizuri na kwa 

ufanisi katika kuleta mabadiliko ya kiuchumi na kijamii. Aidha, Sera hiyo 

imeweka misingi thabiti ya kutambua mchango wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali katika maendeleo ya nchi kama wadau muhimu na kuweka mifumo 

ya utekelezaji wake kupitia Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 

56 na Kanuni zake.  

 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana wajibu wa kuzingatia Sera, Sheria na 

Mipango ya Kitaifa inayosimamia sekta/afua za utekelezaji ikiwa ni pamoja 

na Sera ya Maendeleo ya Jinsia (1992), Sera ya Elimu na Mafunzo (1995), 

Sera ya Maendeleo ya Jamii (1996), Sera ya Kilimo na Mifugo (1997), Sera 

ya Taifa ya Mazingira (1997), Sera ya Taifa ya Maji (2002), Sera ya Taifa ya 

Hifadhi ya Jamii (2003), Sera ya Afya (2007), Mpango wa Kitaifa wa Haki za 

Binadamu (2013) pamoja na nyingine.  

 

4.2 Utekelezaji wa Miradi Kisekta 

Kwa kipindi cha mwaka 2022, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametumia kiasi 

cha shilingi 1,959,334,118,380 kutekeleza jumla ya Miradi 2,412 katika 

Sekta/Afua za Mazingira, Afya, Ulinzi wa Jamii, Uwezeshaji wa jamii, Elimu, 

Kilimo, Utawala Bora, Maji, Haki za Binadamu na Jinsia. 
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Jedwali 4.2: Mchanganuo wa Fedha Kisekta 

 

Na. Sekta/Afua Kiasi cha Fedha 

1  Mazingira 840,692,610,323 

2  Afya 533,202,283,282 

3  Ulinzi wa Jamii 308,792,900,550 

4  Uwezeshaji  wa Jamii 120,585,673,782 

5  Elimu 63,340,017,559 

6  Kilimo 31,749,778,791 

7  Utawala Bora 29,830,943,245 

8  Maji 11,071,960,862 

9  Haki za Binadamu 8,908,075,988 

10  Jinsia 8,541,620,194 

11  Nishati 2,257,717,848 

12  Miundombinu 351,535,956 

13  Viwanda 9,000,000 

 Jumla 1,959,334,118,380 

 

Umbo 4.2: Asilimia ya Fedha Kisekta 
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4.2.1 Uhifadhi wa Mazingira  

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni washiriki muhimu katika ulinzi, uhifadhi na 

utunzaji wa Mazingira. Mashirika yalitekeleza shughuli zao kulingana na 

programu za Mazingira katika ngazi za Taifa, Mikoa, Wilaya na Ngazi ya 

Jamii. Kwa mwaka 2022, Sekta ya Mazingira imeongoza kwa kuwa na 

fedha nyingi na imetumia kiasi cha Shilingi 840,692,610,323 sawa na 

asilimia 43 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. 

  

Uchambuzi unaonesha fedha nyingi za miradi zimeelekezwa katika 

kuwezesha mamlaka za uhifadhi katika kuboresha hifadhi za taifa, kuweka 

mazingira rafiki na jamii zinazozunguka hifadhi na tafiti mbalimbali. Aidha, 

fedha zilielekezwa katika masuala ya upandaji miti na uhifadhi wa misitu, 

utunzaji wa vyanzo vya maji, uhifadhi wa Mazingira, kujengea uwezo jamii 

katika utunzaji wa Mazingira, uhifadhi wa ndege na wanyama na uhifadhi 

wa fukwe za bahari, mito na maziwa. 

    

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, katika sekta ya Mazingira wafadhili 

wakubwa ni PAMS Foundation US, Swiss Development Agency, World 

Land Trust, WWF Tanzania Country Office, Franklyn and Marshal College, 

SIDA, USAID, The Nature Conservancy na UNDP. 

 

4.2.2 Sekta ya Afya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana mchango mkubwa kwenye sekta ya 

afya ambapo baadhi yanaendesha hospitali, vituo vya afya, zahanati na 

vituo vya mafunzo ya afya. Aidha, Mashirika mengine yanaendelea kufadhili 

huduma za afya kama vile UKIMWI, kifua kikuu, malaria, tohara, lishe, afya 

ya mama na mtoto na UVIKO 19. 

 

Kwa mwaka 2022, Sekta ya Afya imetumia kiasi cha Shilingi 

533,202,283,282, sawa na asilimia 27 ya fedha zote zilitumika katika 

utekelezaji wa miradi. Uchambuzi unaonesha kuwa, fedha nyingi za miradi 

zimeelekezwa katika kuwezesha masuala ya Sera na utetezi, masuala ya 

UKIMWI, afya ya jamii na usafi wa mazingira, UVIKO 19, matibabu ya 

macho na fistula, utoaji wa viungo bandia, afya ya uzazi na maendeleo ya 

awali ya mtoto, elimu ya afya ya uzazi kwa vijana balehe, bima, 

miundombinu ya afya, vifaa tiba na chanjo. 
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Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, wafadhili wakubwa wa sekta ya 

Afya ni USAID, Bill and Melinda Gate, CDC, AMREF, KOICA, SIFF, 

FCDO, UKAID, GLOBAL FUND, Master Card Foundation na UNICEF. 

 

 
Pichani ni majengo ya Kituo cha Afya cha Dareda Kati kilichopo katika Kata  

ya Dareda Kati Mkoani Manyara. Ujenzi wa Kituo hiki umefadhiliwa  

na Shirika la Karim Heart of Spirit Organization 
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4.2.3 Ulinzi wa Jamii 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana mchango mkubwa kwenye jitihada za 

pamoja katika kuanzisha na kuhamasisha jamii kupitia programu mbalimbali 

za ulinzi wa jamii hususani za kulinda maslahi na ustawi wa watoto, wazee, 

wajane, wanawake, vijana, watu wenye ulemavu na yatima.  

 

Afua katika Sekta ya Ulinzi wa Jamii zilihusisha utekelezaji wa miradi ya 

uendeshaji wa makao ya watoto, nyumba salama, makazi ya wazee na 

vituo vya kulelea watoto wadogo mchana.  

 

Kwa mwaka 2022, Sekta ya ulinzi wa jamii imetumia kiasi cha Shilingi 

308,792,900,550 sawa na asilimia 16 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. 

Uchambuzi unaonesha kuwa, fedha nyingi za miradi zimeelekezwa katika 

masuala ya elimu kwa watoto wanaoishi katika mazingira magumu, kutoa 

huduma za makazi na malezi kwa watoto, kusaidia watoto wanaoishi katika 

mazingira hatarishi, kujengea uwezo familia zinazoishi katika mazingira 

hatarishi na uwezeshaji wa wanawake.  

 

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya ulinzi wa jamii, wafadhili 

wakubwa ni USAID, Plan International, ABOTT FUND, UNHCR, Worldshare 

Head Quorter, US Department of State, European Union, WFT, United 

Kingdom na Comfort Aid. 

 

 



22 
 

 
Pichani ni Makao ya Watoto yanayomilikiwa na Shrika la Malaika Children katika 

Manispaa ya Kinondoni Mkoani Dar es salaam na katika Halmashauri ya  

Wilaya ya Mkuranga Mkoani Pwani. Watoto wapatao 80 wanaishi  

katika nyumba nane zilizopo katika Makao hayo 

 

4.2.4 Uwezeshaji wa Jamii 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni moja ya wadau muhimu katika kuiwezesha 

jamii hususani katika kuunga mkono jitihada za jamii na kuimarisha uwezo 

wao wa kujitegemea.  

 

Kwa mwaka 2022, Sekta ya uwezeshaji wa jamii imeongoza kwa kuwa na 

miradi mingi ya utekelezaji (734) na imetumia kiasi cha Shilingi 

120,585,673,782 sawa na asilimia sita (06) ya fedha zote zilizotekeleza 

miradi. Hii inatokana na Mashirika mengi kutekeleza miradi ya uwezeshaji 

jamii hata kama hayana fedha za kutosha.   

 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliwezesha vikundi mbalimbali vikiwemo vya 

wanawake na vijana kwenye nyanja za ujasiriamali, ujuzi, kilimo, biashara 

na uwekezaji, kuwajengea uwezo vijana kwenye masuala ya uongozi na 

elimu ya uraia. Aidha jamii iliwezeshwa kwenye uzalishaji na uongezaji 
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thamani wa bidhaa, kupatiwa huduma za urekebu, ajira na kuwezesha watu 

wenye mahitaji maalumu. 

 

Uchambuzi unaonesha kuwa, katika sekta ya Uwezeshaji wa jamii, wafadhili 

wakubwa ni Living stone Tanzania Trust, European Union, Nature friends 

Dresden, Foundation for Civil Society, KOICA, USAID, Master Card 

Foundation, LSF, Global Affairs Canada na Hans Seidel. 

 

 
Pichani ni kisima cha maji kilichochimbwa na Shirika la World Share katika Kijiji  

cha Zinga, Kata ya Mchanga Kichwa B, Wilayani Bagamoyo kwa lengo 

la kuwasaidia wananchi wa Kata hiyo kupata maji safi 

 

4.2.5 Sekta ya Elimu 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametekeleza miradi ya Elimu hususani 

ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya elimu, ugawaji wa samani, vitabu 

na mahitaji mengine yanayohusu sekta ya elimu.   

  

Kwa mwaka 2022, Sekta ya Elimu imetumia kiasi cha Shilingi 

63,340,017,559 sawa na asilimia tatu (03) ya fedha zote zilizotekeleza 

miradi.  Uchambuzi unaonesha kuwa, fedha nyingi za miradi zimeelekezwa 

katika masuala ya kutoa ufadhili kwa watoto, kampeni ya kuzuia ukatili dhidi 

ya watoto na programu ya kuwezesha watoto wa kike kubaki shuleni, ujenzi 

na ukarabati wa miundombinu ya shule, kuwajengea uwezo walimu na 
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utoaji wa vifaa kwa ajili ya elimu kama vile vitabu, kompyuta na sare za 

shule.     

 

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, katika sekta ya elimu, wafadhili 

wakubwa ni USAID, Konrad Adeneur, NORAD, Simba switzerland, SIDA, 

KOICA, US Department of State, Room to Read, TFFT USA Glory Vision 

Corporation in Korea, Compassion International, World Education Fund 

USA, Global Affairs Canada na German Federal Ministry for Economic 

Corporation and Development. 
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Pichani ni mradi wa Maktaba uliotekelezwa na Shirika la World Serve kwa  

lengo la kuwahudumia wanafunzi wa shule za Kawe, Mbezi, Jangwani  

na walio nje ya shule kutumia muda wa ziada  

kupata mafunzo na kujisomea 
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Pichani ni majengo ya madarasa ya Shule ya Msingi Gajali iliyopo Kata ya  

Dareda Kati Mkoani Mnayara. Madarasa hayo yamejengwa kwa  

ufadhili wa Shirika la Karim Heart of Spirit Organization 

 

 
Pichani ni Kiwanja cha Mpira wa Kikapu kilichojengwa kwa ufadhili wa Shirika  

la World Serve katika Shule ya Sekondari ya Elerai Mkoani Arusha 
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Pichani ni Maabara ya Kisasa iliyojengwa na Shirika la St. Jude Tanzania  

katika Shule ya St. Jude Mkoani Arusha 
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Pichani ni mabweni yaliyojengwa na Shirika la World Serve katika Shule ya  

Sekondari Kiromo iliyo Wilayani Bagamoyo ili kuwezesha upatikanaji  

wa elimu hasa kwa watoto wa eneo hilo. Mabweni hayo  

yana uwezo wa kuchukua wanafunzi 108 

 

4.2.6 Sekta ya Kilimo 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametekeleza miradi ya kilimo hususani 

mafunzo na na kukuza uelewa wa wakulima wadogo, uongezaji wa thamani 

wa bidhaa, masoko, usambaji wa pembejeo za kilimo, ufugaji na huduma za 

ugani. Kwa mwaka 2022, Sekta ya Kilimo imetumia kiasi cha Shilingi 

31,749,778,791 sawa na asilimia mbili (02) ya fedha zote zilizotekeleza 

miradi.   

 

Uchambuzi unaonesha kuwa, fedha nyingi za miradi zimeelekezwa katika 

masuala ya kujengea uwezo wakulima na maafisa ugani kuhusu uzalishaji 

bora na mbegu za kilimo, kuhamasisha mabadiliko ya Sera na Sheria, 

kufanya tafiti, kilimo cha misitu, kuongeza thamani kwenye mazao na 

masoko ya bidhaa za kilimo, namna bora ya kutunza chakula, kukuza 

uelewa juu ya mabadiliko ya tabia nchi na ufugaji bora wa wanyama.  

 

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, katika sekta ya kilimo wafadhili 

wakubwa ni VI Agro Forestry, EU, Helvetas, Italian Agency Corporation and 

Developments, Bill and Melinda Gates Foundation, USAID, Bread for the 
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World, International livestock Institute, Laudes Foundation na Directorate 

General for Development Cooperative and Humanitarian Aid (DGD). 

 

 
Pichani ni shamba la vitunguu la Kikundi cha Umoja kilichopo Kata ya Ilkidinga  

Mkoani Arusha. Kikundi hicho kimewezeshwa na  

Shirika la TRIAS Tanzania 
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Pichani ni baadhi ya miradi ya kilimo cha umwagiliaji cha mboga-mboga 

 Iliyofadhiliwa na Shirika la World Serve katika Shule ya  

Msingi Burka Mkoani Arusha 

 

4.2.7 Utawala Bora  

Kwa mujibu wa mpango kazi wa Taifa wa Utawala Bora, Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali yana mchango mkubwa katika kushawishi mabadiliko ya Sera 

na utekelezaji wa programu na mikakati ya kukuza utawala bora. Mashirika 

hayo yanatekeleza shughuli za elimu ya uraia pamoja na kuhimiza masuala 

ya Sheria, haki za binadamu, uadilifu, uwazi na uwajibikaji.  

 

Kwa mwaka 2022, sekta ya utawala bora imetumia kiasi cha Shilingi 

29,830,943,245 sawa na asilimia 1.5 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. 

Uchambuzi unaonesha kuwa, fedha nyingi za miradi zimeelekezwa katika 

masuala ya usimamizi endelevu wa rasilimali, mafunzo kuhusu elimu ya 

uraia, usaidizi wa masuala ya sheria kwa makundi mbalimbali, kujengea 

uwezo vijana na wanawake kuhusu uongozi, haki na uchumi. 

   

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, katika sekta ya Utawala Bora, wafadhili 

wakubwa ni USAID, Foundation for Civil Society, LCAOF, United State 

Agency for International Development, Konrad Adeneur Stiftung, Fredrick 
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Neuman Howlet Foundation, Embassy of Sweden, Norway, Ireland na 

Denmark, Danida na EU. 

 

4.2.8 Sekta ya Maji 

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Maji (2002), mpango wa maendeleo na 

usimamizi wa usambazaji wa maji vijijini unahitaji mahusiano ya kitaasisi 

kati ya wadau muhimu ambao ni Serikali, Sekta binafsi, Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali na jamii husika.  

 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamehusika katika kutoa mchango kwa jamii 

katika upangaji, ubunifu, ujenzi na usambazaji wa vifaa, bidhaa na vipuri 

vinavyohusiana na miradi ya maji nchini hususani maeneo ya vijijini.   

 

Kwa mwaka 2022, Sekta ya Maji imetumia kiasi cha Shilingi 11,071,960,862 

sawa na asilimia 0.6 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi 

unaonesha kuwa, fedha nyingi za miradi zimeelekezwa katika masuala ya 

elimu ya afya na usafi wa mazingira shuleni na kwenye jamii, uchimbaji wa 

visima vya maji, ujenzi na  ukarabati wa miundombinu ya maji, mafunzo kwa 

kamati za jamii na jamii, na uboreshaji wa huduma za  maji. 

 

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, katika sekta ya maji, wafadhili 

wakubwa ni Life water International, Play smaktir Hayat derrigi, ComfortAid 

International, UNICEF, WorldServe International, UNICEF, Charity water, 

WEFTA na LVIA Italy.  
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Pichani ni mradi wa maji safi mashuleni uliotekelezwa katika Shule ya Msingi  

Zinga kwa lengo la kuwawezesha wanafunzi wa shule hiyo kupata  

maji safi na salama wawapo shuleni 
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Pichani ni mabomba ya maji yaliyojengwa kwa ufadhili wa Shirika la Karim  

Heart of Spirit Organization katika Kata ya Arri Mkoani Manyara 
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4.2.9 Haki za Binadamu  

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yalichangia katika kuendeleza na kuimarisha 

mfumo wa haki za binadamu nchini. Hii inahusisha ulinzi wa haki za 

binadamu, mahitaji ya makundi mbalimbali kama vile wanawake, watoto, 

watu wenye ulemavu, wazee na watu wenye maambukizi ya UKIMWI.   

 

Kwa mwaka 2022, Sekta ya haki za binadamu imetumia kiasi cha Shilingi 

8,908,075,988 sawa na asilimia 0.5 ya fedha zote zilizotekeleza miradi.  

Uchambuzi unaonesha kuwa, fedha nyingi za miradi zimeelekezwa katika 

masuala ya utoaji wa msaada wa kisheria kwa wananchi, kampeni za 

kupinga ukatili wa kijinsia, kuwajengea uwezo na kutoa mafunzo ya 

kiuchumi na kisheria kwa makundi mbalimbali, kuelimisha kuhusu utoaji wa 

haki za kijamii na kiuchumi kwa wanawake na wasiojiweza, kujenga uwezo 

kwa taasisi zinazotoa huduma ya msaada wa kisheria kwa jamii na kutoa 

elimu ya utetezi na ushawishi kuhusu masuala ya haki za binadamu. 

 

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, katika sekta ya haki za binadamu, 

wafadhili wakubwa ni Foundation for Civil Society (FCS), International Work 

Group for Indegionus Affares, Legal Service Facility (LSF) na Oxfarm GB. 

 

4.2.10  Masuala ya Kijinsia 

Kwa kuzingatia Sera ya Maendeleo ya Usawa wa Kijinsia (2002), Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali yana wajibu wa kukuza uelewa wa jamii kupitia 

uhamasishaji, utoaji elimu na kuijengea uwezo jamii, utoaji wa huduma za 

kijamii na  uzingatiaji wa masuala ya jinsia na mafunzo.  

 

Kwa mwaka 2022, Sekta ya jinsia imetumia kiasi cha Shilingi 8,541,620,194 

sawa na asilimia 0.4 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi 

unaonesha kuwa, fedha nyingi za miradi zimeelekezwa katika masuala ya 

elimu na kampeni za kupinga ukatili wa kijinsia, kuwajengea uwezo 

wanawake kijamii na kiuchumi, kuwezesha watoto wa kike kubaki shuleni, 

kuelimisha na kuwezesha watoto wa kike katika masuala ya hedhi salama, 

kuwezesha wanawake juu ya masuala ya umiliki ardhi na mali.   
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Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, katika Sekta ya Jinsia, wafadhili 

wakubwa ni UNFPA, USAID, FCDO, UNDP, Bread for the World, 

Government of Canada-Global Affairs, Children Rights and Violence 

Prevention Funds. 

 

 

 
Pichani ni Bweni la Wasichana lililojengwa na Shirika la Sawa Wanawake Tanzania 

katika Shule ya Sekondari Wami iliyopo Mkoani Morogoro. Bweni hilo 

 linawezesha wasichana waliotoka katika mazingira magumu  

kupata malazi elimu katika mazingira 
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Pichani ni nyumba za walimu na majengo ya vyoo yaliyojengwa na Shirika la Sawa 

Wanawake Tanzania katika Shule ya Msingi Wami iliyopo Mkoani Morogoro.  

Mradi huo umewezesha upatikanaji wa makazi kwa walimu na huduma  

bora za vyoo kwa walimu na wanafunzi wa shule hiyo. 
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4.3 Wanufaika wa Miradi 

Miradi iliyotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika mwaka 2022, 

imenufaisha makundi mbalimbali katika jamii na taasisi. Unufaikaji huo wa 

miradi umebainika katika maeneo ya elimu, ujasiriamali, matibabu, kupatiwa 

zana za utendaji, mitaji na kujengewa uwezo. Wanufaika wa miradi ni kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali hapa chini: 
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Jedwali 4.3: Wanufaika wa Miradi Kisekta 

Na Sekta Wanawake Watoto Wanaume Wazee Wajane Vijana Watu 

Wenye 

Ulemavu 

Jumla ya 

Wanufaika 

Kisekta 

Jumla ya 

Taasisi 

Zilizonufaika 

1 Afya 1,264,8497 51,244,800 251,111 1,505,056 0 173,78885 4,190 83,032,539 4,970,526 

2 Uwezeshaji wa Jamii 2,550,513 314,786 431,711 115,142 796 8,481,387 3,080 11,897,415 414,784 

3 Ulinzi wa jamii 527,565 375,053 295,867 1,192,479 24,339 73,399 2,502 2,491,204 755,094 

4 Mazingira  743,123 418,791 623,069 586,277 0 500,995 65 2,872,320 9,604 

5 Kilimo 501,190 3,453 1,106,027 1,268 82 94,983 57 1,707,060 4,639 

6 Elimu 124,513 507,136 9,204 0 0 3,052,505 952 3,694,310 9,592 

7 Utawala Bora 4,414,515 2,589 3,208,460 0 0 1,002,208 35 8,627,807 1,166 

8 Maji 390,148 48,983 15,077 33,497 0 32 0 487,737 113,618 

9 Haki za Binadamu 1,408,782 32,066 146,559 0 0 12,116 69 1,599,592 37,922 

10 Jinsia 3,098,491 86,176 38,887 5 0 65,981 0 3,289,540 23 

Jumla 26,407,337 53,033,833 6,125,972 3,433,724 25,217 30,662,491 10,950 119,699,524 6,316,968 
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Umbo 4.3A: Asilimia ya Wanufaika kwa Sekta 

 

Umbo 4.3B: Asilimia ya Wanufaika kwa Makundi 
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Uchambuzi unaonesha kuwa, sekta ya afya imeongoza kwa kufikia 

wanufaika kwa asilimia 69, ikifuatiwa na uwezeshaji wa jamii (10%) na 

utawala bora (07%). Pia, uchambuzi unaonesha kuwa, Wanawake ndio 

wanaoongoza kwa kunufaika na miradi ya Mashirika sawa na asilimia 39.27, 

wakifuatiwa na Watoto ambao ni asilimia 33.49. Wanawake na Watoto 

wameongoza kwa kuwa miradi mingi hususani ile ya afya na uwezeshaji wa 

jamii imewalenga wao. Kutokana na uchambuzi, kundi lenye wanufaika 

wachache ni la watu wenye ulemavu. Vilevile, jumla ya taasisi 6,317,420 

zikiwemo vijiji, shule, zahanati, vituo vya afya na hospitali zimenufaika.  

  

Aidha, jumla ya wanufaika wa miradi yote ni 119,699,524, idadi ambayo 

inazidi jumla ya watanzania waliopo (milioni 61). Hii inatokana na ukweli 

kwamba, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanajihusha na utekelezaji wa 

miradi inayogusa sekta/afua mbalimbali ambazo zinailenga jamii hiyohiyo. 

Hali hii, inapelekea idadi ya wanufaika kuonekana ni kubwa kuliko 

watanzania waliopo. Aidha, baadhi ya miradi ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali inahudumia jamii ambayo sio watanzania kama vile wakimbizi.  

                                                                                                   

4.4 Ajira za Mashirika 

Kwa mwaka 2022 Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,257 yametoa jumla ya 

ajira 15,479 kwa makundi mbalimbali ikiwa na waajiriwa 9974 (watanzania 

9818 na wageni 156) na wanaojitolea 5505 (watanzania 5255 na wageni 

250). Kati ya ajira hizo jumla ya ajira 8627 zilikuwa za wanawake na 6852 

zilikuwa za wanaume. Aidha, jumla ya shilingi 177,918,473,876 zimetumika 

kulipa mishahara na posho za waajiriwa.  

 

Jedwali 4.4 Mgawanyo na Idadi ya Waajiriwa 

Na. Kundi Watanzania 

walioajiriwa 

Wageni 

walioajiriwa 

Watanzania 

wanaojitolea 

Wageni 

wanaojitolea 

Jumla 

1 Vijana 5,272 67 3,776 136 9,251 

2 Watu Wazima 4,396 86 1,334 104 5,920 

3 Wazee  150 3 145 10 308 

 Jumla 9818 156 5255 250 15479 
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Umbo 4.4A: Asilimia ya Waajiriwa na Wanaojitolea 

 

 

Umbo 4.4B: Mgawanyo wa Ajira kwa Jinsia 
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Uchambuzi unaonesha kuwa, Mashirika 10 yanayoongoza kwa kutoa ajira 

nyingi ni World Vision Tanzania (482), Tanzania Health Promotion Support 

(THPS) (432), Comprehensive Community Based Rehabilitation In Tanzania 

(CCBRT) (407), HJF Medical Research International,Inc. (HJFMRI) (338), 

Amref Health Africa – Tanzania (330), African Relief Organization (238), 

Plan International (210), Danish Refugees Council (191),  BAKAID Tanzania 

(187) na MSPH Tanzania LLC (168). 

  

4.5 Makato ya Mishahara ya Kisheria 

Kwa mwaka 2022 Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 149 yamechangia kiasi cha 

shilingi 26,120,782,241 katika Kodi ya Mishahara (PAYE), Mashirika 176 

yamechangia kiasi cha shilingi 25,713,690,118 katika Mfuko wa Taifa wa 

Hifadhi ya Jamii (NSSF), Mashirika 99 yamechangia kiasi cha shilingi 

2,278,365,128 katika Kodi ya Ujuzi (SDL) na Mashirika 158 yamechangia 

kiasi cha shilingi 761,410,071 katika Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 

(WCF). 

 

Katika uchangiaji huo, Mashirika yaliyofanya vizuri ni AMREF Health Africa, 

Foundation for African Medicine Education, Tanzania Health Promotion 

Support, Plan International, Elizabeth Glaser Pediatric Aids Foundation, 

Compassion International Inc., Twaweza East Africa, The Jane Goodall 

Institute Tanzania, Pathfinder International na Danish Refugees Council 

(DRC). 

 

4.6 Utekelezaji wa Sera za Ndani 

Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2001) inaweka misingi ya 

uwazi na uwajibikaji ambapo pamoja na mambo mengine inahimiza kuwa na 

Sera na Kanuni za Ndani ili kuimarisha mifumo ya uwazi na uwajibikaji.  

 

Uwepo wa Sera na Kanuni za ndani za uendeshaji umeelekezwa katika 

Kanuni ya 14 ya Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018 na Kanuni ya 6 (1) (e) ya 

Kanuni Na. 363 ya mwaka 2008 ili  kuhakikisha suala la uwazi na uwajibikaji 

linazingatiwa, kuepuka mwingiliano wa kimaslahi na kuhakikisha uendelevu 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Sera na Kanuni hizo ni pamoja na Sera 
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ya Ajira, Sera ya Fedha, Sera ya Manunuzi, Sera ya Jinsia, Mipango na 

Mikakati ya muda mrefu, wa kati na mfupi. 

 

Uchambuzi unaonesha kuwa, katika sampuli ya Mashirika 24 yaliyofanyiwa 

ufuatiliaji Mashirika 18 yalibainika kuwa na Sera na Kanuni za Ndani za 

uendeshaji sawa asilimia 75 ya Mashirika hayo.  
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SURA YA TANO 

 

HITIMISHO 

  

5.1 Utangulizi 

Serikali ya Tanzania inatambua kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni mdau 

mkubwa wa maendeleo nchini. Aidha, inatambua kuwa Mashirika yanafanya 

kazi kubwa ya kujenga uwezo kwa wananchi hasa katika kutambua haki na 

wajibu katika kujiletea maendeleo kiuchumi na kijamii. Pia, inatambua kuwa 

kazi kubwa ya Serikali ni kujenga mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali kuweza kufanya kazi vizuri, kwa kufuata Sheria na Taratibu 

zilizowekwa. 

 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kama mdau wa maendeleo wa taifa 

yameendelea kutoa mchango mkubwa ambao unaonekana kupitia ajira na 

utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali katika sekta za Afya, kilimo, 

uwezeshaji wa jamii kiuchumi, Elimu, Mazingira, haki za binadamu, utawala 

bora na Jinsia.  

 

Kwa mwaka 2022, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamefanikiwa kuwa na 

kiwango kikubwa cha fedha za utekelezaji wa miradi na kufanikisha kufikia 

wanufaika wengi zaidi. 

 

5.2 Changamoto 

Kufuatia uchambuzi wa taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mwaka 

2022, changamoto zifuatazo zilijitokeza:- 

 

a) Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutowasilisha taarifa kwa 

mujibu wa Sheria na Kanuni. Kwa mwaka 2022, jumla ya Mashirika 

5,378 kati ya Mashirika 6,635 hayakuwasilisha taarifa kwa mujibu wa 

Sheria. Kutowasilisha taarifa hizo kunapunguza utambuzi wa mchango 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa. 

  

b) Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kushindwa kutumia Mfumo wa 

Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
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(nis.jami.go.tz) kwa usahihi na hivyo kuwasilisha taarifa ambazo 

hazijakamilika, hali ambayo inapelekea kushindwa kupata taarifa sahihi 

za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na hatimaye kushindwa kabisa 

kutambua mchango wa Mashirika husika. 

 

5.3 Hatua za Kuchukuliwa 

Katika kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kutatua 

changamoto zinazoikabili Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa 

nchini, Wizara kwa kushirikiana na wadau wengine inatarajia kufanya 

yafuatayo:- 

 

a) Kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ikiwa ni pamoja 

na kuendelea kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 

Mashirika hayo na kutoa elimu juu ya Sheria, Kanuni na Miongozo 

inayosimamia Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 

b) Kuendelea kuhuisha rejista ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili 

kuhakikisha Mashirika ambayo hayafuati vigezo na masharti ya Sheria 

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania, 

yanaondolewa kwa mujibu wa Sheria. 

 

c) Kujengea uwezo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wadau mbalimbali 

namna bora ya kuutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (nis.jami.go.tz) ili kuweza kupata 

taarifa sahihi na hatimaye kuomngeza utambuzi wa mchango wa 

Mashirika hayo kwenye jamii.  
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