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DIBAJI

Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 inaweka msingi wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali nchini. Pamoja na mambo mengine, Sera hii ilitoa maana ya Shirika Lisilo la Kiserikali, kuainisha vyombo
vya usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuweka utaratibu wa kusajili Mashirika. Sera hii ilipelekea
kutungwa kwa Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania Bara ambayo imempa

mamlaka Msajili kusajili na kuratibu shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara.

Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea kukua kuanzia mwaka 2005 ambapo kulikuwa na Mashirika
2110 hadi Mashirika 6120 kufikia Disemba 2021, na hivyo ni muhimu mchango wa Sekta hiyo kutambuliwa na
Serikali. Ni matarajio ya Serikali kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yatafanya kazi kwa kwa Kuzingatia Sheria na

Miongozo hasa katika kuihudumia jamii kwa kuzingatia misingi ya uwazi na uwajibikaji.

Hivyo, katika kuratibu shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara imeandaa Taarifa ya Mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2021. Taarifa hii pamoja na mambo mengine
imeainisha taratibu za kisheria za uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini, pia inaonesha mchango wa
Mashirika katika maeneo mbalimbali ikiwemo eneo la afya, uwezeshaji wa jamii, ulinzi wa jamii, mazingira, kilimo,
Elimu, utawala bora, maji, haki za binadamu na jinsia. Aidha, imeainisha changamoto na namna ya kutatua

changamoto zilizopo.

Katika kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaendelea kutoa mchango wake katika maendeleo ya
Taifa, Serikali imeendelea kuweka mazingira wezeshi ya utendaji kazi ikiwa ni pamoja na kutambua mchango wa
Mashirika Yasiyo ya kiserikali katika nyanja za kijamii na kiuchumi kupitia miradi inayotekelezwa katika
sekta/afua mbalimbali nchini. Kwa kuzingatia umuhimu huo, Serikali inahimiza misingi ya uwazi, uwajibikaji na

ushirikiano katika utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kufanya shughuli za maendeleo.

Aidha, ni matumaini yetu kuwa taarifa hii itakuwa ni chachu kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wadau
wengine kuendelea kuboresha huduma kwa jamii. Vilevile, taarifa hii itaongeza ufanisi na tija katika kuratibu na
kusimamia shughuli za Masharika Yasiyo ya Kiserikali na kuhakikisha kuwa mchango wake unaendelea
kutambulika kwa kuimarisha mifumo ya kiutendaji na ushirikiano baina ya Serikali na Mashirika Yasiyo ya

Kiserikali.

%(Mn&__\

Dkt. Zainab A.S. Chaula
KATIBU MKUU
WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE NA MAKUNDI MAALUM
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SHUKRANI

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum inapenda kutoa shukrani za
pekee kwa watu wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine katika kuandaa taarifa na na
kuchapisha kitabu hiki cha mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa maendeleo ya Taifa.

Shukrani za dhati ziende kwa Bodi ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali chini ya aliyekuwa
Mwenyekiti, Dkt. Richard Sambaiga, pamoja na Mwenyekiti wa sasa, Bi. Mwantumu Mahiza kwa
uongozi na maelekezo katika uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa upande wa Tanzania
Bara na uandaaji wa taarifa hii.. Aidha, shukrani zilifikie Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali (NaCoNGO) chini ya Mwenyekiti wake Dkt. Lilian Badi kwa kufanikisha upatikanaji wa
rasilimali fedha zilizosaidia kukamilisha uandaaji wa taarifa hii.

Vilevile, shukrani ziende kwa uongozi wa Wizara kwa kutoa mchango wao wa hali na mali katika
utoaji wa mawazo na maelekezo mbalimbali katika kukamilisha shughuli za uandaaji wa kitabu cha
mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini.

Hali kadhalika, shukrani ziifikie timu ya wataalamu ambayo imeshiriki kuandaa taarifa hii na na
kuisambaza kwa wadau mbalimbali.Timu hii iliongozwa na Charles Komba (Mwenyekiti), Musa
Leitura, Faki Shaweji (Katibu), Jaina Saidi Msangi, Francisca Ng'wendesha, Charles Mpaka, Wende
Saga, Lilian Mganda na Issa Mtinangi.

Kipekee shukrani ziyaendee Mashirika ya Pact Tanzania na Freedom House kupitia mradi wa DDA,

Rikolto, HPSS na Taasisi ya Speedy Print Ltd zilizofanikisha uandaaji wa Kitabu hiki kwa kutoa
mchango wa fedha zilizofanikisha uandaaji wa Kitabu hiki.

Vickness G. Mayao
MSAJILI WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI
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TAARIFA KWA UFUPI

Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni kati ya wadau muhimu wa kimkakati katika kukuza
maendeleo ya jamii ndani na nje ya Tanzania. Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wanawake na
Makundi maalum ina jukumu la kusimamia uratibu wa sekta hii kwa mujibu wa Sera, Sheria na
Miongozo ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini.

Taarifa ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni nyenzo muhimu ya kupima utendaji kazi wa
sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika mwaka husika.Taarifa hii imegawanyika katika Sura
kuu Tano. Sura ya kwanza, inaoneshautangulizi unaojumuisha mamlaka ya uratibu, msingi wa
uchambuzi, malengo, mawanda na njia za utafiti. Sura ya pili, ni mfumo wa kisheria wa uratibu wa
Mashirika inayojumuisha maelezo ya Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika, mahitaji ya kisheria na uwasilishaji wa
taarifa.

Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika maendeleo ya Taifa umeelezewa katikasura ya tatu
na nne ambapo taarifa za Mashirika 955 zimechambuliwa zikiwa na jumla ya mapato ya shilingi
1,194,306,453,232 na matumizi ya shilingi 1,081,499,948,916. Uchambuzi unaonesha kuwa, Mashirika
mengi yanazingatia viwango vya uandaaji wa taarifa za fedha na uendeshaji wa Mashirika, ingawa
Mashirika mengi yanategemea zaidi chanzo kimoja cha mapato (ufadhili kutoka nje) jambo ambalo
linaweza kusababisha mashirika hayo kukosa uendelevu endapo itatokea vipaumbele vya wafadhili

kubadilika.

Uchambuzi huu unaonesha kuwa Mashirika yametoa mchango mkubwa katika sekta/afua za Afya,
Uwezeshaji wa jamii, Ulinzi wa Jamii, Mazingira, Kilimo, Elimu, Utawala Bora, Maji, Haki za
Binadamu na Jinsia. Aidha, kazi na huduma za Mashirika hayo ziliwanufaisha watu 79,216,986 kati
yao wanawake 24,387,249, wanaume 8,696,126, watoto 4,004, 510, Wazee 3,495,055, Vijana 38,587,098,
wajane 25, 417 na watu wenye ulemavu 18,531. Aidha, jumla ya Taasisi 2,350,823 zilinufaika kutokana
na huduma za Mashirika. Kwa upande wa ajira, Mashirika yameajiri jumla ya watu 14,121 ambao
wengi ni watanzania.

Sura ya tano ni hitimisho na mapendekezo ambapo inaelezea umuhimu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika uzalishaji wa ajira na kuchangia maendeleo ya jamii kupitia miradi mbalimbali
inayotekelezwa. Aidha, ilionesha kuwa changamoto kubwa ni uwasilishaji usioridhisha wa taarifa za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na uelewa mdogo wa matumizi ya mfumo wa Kielektroniki wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Hivyo, Wizara itaendelea kuweka mazingira wezeshi na kuboresha
uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuhakikisha taarifa zao zinawasilishwa kupitia mfumo na
mchango wao kutambulika.
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SURA YA KWANZA
UTANGULIZI

1.1 Mamlaka ya Uratibu

Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la kusajili na kuratibu Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali nchini kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
Sura ya 56 na Sheria ya Marekebisho ya Sheria mbalimbali Na.3 ya Mwaka 2019.

Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeelekeza kuhusu suala la uwazi na uwajibikaji kwa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pamoja na ubia kati ya Serikali na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
ambapo inatambua mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika jamii. Katika kutekeleza
hilo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakiwasilisha taarifa za utekelezaji wa kazi
wanazofanya katika kipindi cha robo mwaka na mwaka ili kuwezesha kujua shughuli
zilizotekelezwa pamoja na mchango wake katika maendeleo ya Taifa.

Wizara pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikifanya ufuatiliaji wa
shughuli/miradi inayotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Lengo ni kutathmini mchango
unaotolewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika maendeleo ya nchi, tija ya miradi
inayotekelezwa kwa jamii kulingana na Sera za Nchi na kupima mwenendo wa utekelezaji wa
majukumu ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na
Miongozo inayosimamia sekta hii ikiwa ni pamoja na kufahamu mafanikio na changamoto za
kiutendaji katika sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini.

Kwa mwaka 2021, Wizara imeendelea kutekeleza majukumu yake katika maeneo ya usajili,
uratibu, ufuatiliaji na uchambuzi wa mikataba ya ufadhili. Katika kipindi cha Januari - Desemba
2021 jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,164 yamesajiliwa kati ya Mashirika hayo 65 ni ya
Kimataifa 1099 ni ya Kitaifa na kufikia jumla ya Mashirika yote yaliyo hai 6,901 hadi Desemba
2021.



Umbo 1.1 Usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

MASHIRIEA YA
EIMATAIFA
6

MASHIRIKA YA KITAIFA

Aidha, Wizara ilifanya zoezi la uhakiki wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa lengo la kupata idadi
sahihi ya Mashirika yaliyo hai na yanayotekeleza shughuli zake kwa kuzingatia Sheria ya Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania Bara na kuhuisha kanzidata ya Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali. Jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 4,864 yalihakikiwa na kutangazwa
kwenye tovuti ya Wizara (www.jamii.go.tz) hadi kufikia tarehe 30 Machi, 2022. Kufuatia zoezi hilo,
Jumla ya Mashirika 4,909 yalisimamishiwa usajili na kupelekea kanzidata ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kuwa na Mashirika 6,120 yaliyo hai kati ya Mashirika 12,442 yaliyokuwa yamesajiliwa hadi
kufikia tarehe 30 Machi, 2022 sawa na asilimia 49.

Vilevile, katika kipindi cha mwaka 2021 Mashirika 55 yamewasilisha Mikataba/Makubaliano ya
fedha za ufadhili wa miradi kwa mujibu wa Marekebisho ya Kanuni, Tangazo la Serikali Na.
609/2018. Jumla ya mikataba/makubaliano 115 vyenye kiasi cha shilingi 77,963,519,594
yalimewasilishwa, kufanyiwa uchambuzi na kuidhinishiwa ili yaweze kutekeleza miradi.

1.2 Msingi wa Taarifa

Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, kumekuwepo na uhitaji wa taarifa sahihi za mchango wa
sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoka kwa wadau mbalimbali wakiwemo wadau wa
Maendeleo, Taasisi za Utafiti, Sekta Binafsi, Vyombo vya Habari na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.
Aidha, Serikali imekuwa ikihitaji taarifa sahihi kuhusu utendaji wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili
kutambua mchango wake katika pato la taifa na kuwataarifu watunga Sera na wafanya maamuzi.
Hivyo, tathmini ya mwaka 2021 ya Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali inatoa taarifa ya mchango
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kitakwimu kwa ajili ya Maendeleo ya Taifa na kutambua fursa
mbalimbali ili kuboresha sekta.

1.3 Malengo ya Taarifa

Lengo kuu la kuandaa taarifa hii ni kutathmini na kupata picha halisi ya mchango wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katika maendeleo ya Taifa kupitia utekelezaji wa kazi za Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa mujibu wa taarifa zilizowasilishwa kwa kipindi cha mwaka 2021.

Malengo Mahsusi ni pamoja na;

a) Kutambua idadi ya Mashirika yaliyosajiliwa kwa mwaka 2021;
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b) Kutambua idadi ya Mashirika yaliyowasilisha mikataba ya fedha;

c) Kutambua Mashirika yaliyowasilisha taarifa ya utendaji ya mwaka na kuainisha miradi
inayotekelezwa pamoja na matumizi ya rasilimali; na

d) Kutambua changamoto na jinsi ya kuzitatua.

1.4 Walengwa wa Taarifa

Taarifa hii inalengwa kutumiwa na Wizara yenye dhamana na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali.

1.5 Mawanda ya Uchambuzi

Uchambuzi huu unaonesha mchango wa Mashirika Yasiyo ya kiserikali katika nyanja za kiuchumi
na kijamii, uzingatiaji wa Sheria na Miongozo, uzingatiaji wa mipango ya kitaifa, upatikanaji wa
fedha na uendelevu wa sekta. Uchambuzi huu unahusisha jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
955 miongoni mwa hayo Mashirika 213 ya kimataifa na 742 ya kitaifa kati ya 6,120 yaliyopaswa
kuwasilisha taarifa za mwaka 2021.

1.6 Mbinu za Utafiti

Kimsingi, taarifa hii imeandaliwa kwa kuchambua ripoti mbalimbali za Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali zilizowasilishwa kwa mwaka 2021 zikiwemo taarifa za mwaka, mikataba ya fedha kwa
kuangalia afua zilizotekelezwa, mapato na matumizi, ajira na wanufaika wa miradi iliyotekelezwa.



SURA YA PILI
MFUMO WA KISHERIA WA URATIBU WA MASHIRIKA

2.1 Mfumo wa Kisheria

Tanzania Bara, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaongozwa kwa kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, 1977, Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2001) na Sheria ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

Kwa kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana hadhi ya kisheria (legal personality) yanaweza
kuingia mikataba, kushtaki au kushtakiwa kwa jina la Shirika kama ilivyoainishwa katika Kifungu
cha 18 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56. Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha
31 (a) na (b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali , Sura ya 56, Mashirika yanapaswa
kuzingatia Sheria mbalimbali kwenye utekelezaji wa majukumu yao mathalani Sheria za Uhamiaji,
Kodi, Ajira pamoja na kuheshimu mila na desturi za watu na jamii wanapotekeleza shughuli zao.

2.2 Mwongozo wa Uratibu

Katika kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara iliandaa Mwongozo wa Uratibu
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali wa mwaka 2020 ambao umeainisha majukumu na wajibu wa kila
mdau wa Sekta katika uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara. Mwongozo huu una
lengo la kuondoa mgongano wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kurahisisha uratibu wa
pamoja.

2.3 Mfumo wa Kielektroniki

Katika kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara imekamilisha ujenzi wa Mfumo
wa Kieletroniki wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (nis.jamii.go.tz) ambao umeanza kutumika rasmi
Mei, 2020. Aidha, Mfumo huo umewezesha usajili wa Mashirika Yasiyo Ya Kiserikali, upokeaji wa
taarifa za robo na mwaka za Mashirika, uhuishaji wa taarifa mbalimbali za shirika, upokeaji wa
mikataba ya fedha na ulipaji wa ada za mwaka. Aidha, mfumo huo umeunganishwa na mifumo
mingine kama vile Mfumo wa vitambulisho vya utaifa (NIDA) na mfumo wa kielekroniki wa malipo
ya Serikali (GePG).

2.4 Mabhitaji ya Kisheria

Kwa ujumla, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:-

a)  Kuwasilisha taarifa za robo mwaka kwa mujibu wa kanuni ya 20 ya marekebisho ya
kanuni za mwaka 2019 ( Tangazo la Serikali Na. 685/2019);

b)  Kuwasilisha taarifa za mwaka na taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mujibu wa
kifungu cha 29 (1) (a) na (b) ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya
Sheria za Tanzania Bara;

c)  Kufanya uhuishaji wa Taarifa za Mashirika, kwa mujibu wa kifungu cha 33 cha Sheria
ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania Bara;



d) Kulipa ada ya mwaka kwa mujibu wa kifungu cha 38 (2) (b) ya Sheria ya Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania Bara;

e)  Kutoa taarifa za wanufaika wa miradi kwa mujibu wa Kanuni ya 13 (a) ya Marekebisho
ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Tangazo la Serikali, 608 /2018;

f) Kutangaza vyanzo vya mapato mara mbili kwa kila mwaka, uwasilishaji wa mikataba
ya fedha na kutoa taarifa ya fedha inayozidi kiasi cha shilingi milioni ishirini (Shilingi
20,000,000) kwa mujibu wa kanuni ya 13 (a) (b) na (c) ya marekebisho ya kanuni ya
mwaka 2018 (Tangazo la Serikali Na. 609/2018).

2.5. Uwasilishaji wa Taarifa

Taairifa ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya ya Kiserikali ni ya tatu kuandaliwa na Wizara (2015,
2020 na 2021). Katika kipindi cha mwaka 2021, Mashirika 955 yamewasilisha taarifa za utekelezaji
kati ya Mashirika 5,595 yaliyopaswa kuwasilisha taarifa ikiwa ni ongezeko la asilimia 18 ya
Mashirika yaliyowasilisha taarifa za utekelezaji kwa 2020. Aidha, jumla ya Mashirika 2,441 yamelipa
ada za mwaka sawa na asilimia 40 ya Mashirika yaliyopaswa kulipa ada. Uchambuzi zaidi
unaonesha kuwa, Mashirika mengi yanalipa ada bila kuwasilisha taarifa za utekelezaji hivyo
kusababisha taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa Mashirika kushindwa kuonesha kwa ukamilifu
mchango wa Mashirika katika maendeleo ya Taifa.



SURA YA TATU
MAPATO, MATUMIZI NA UENDELEVU WA MASHIRIKA

3.1 Mapato ya Mashirika

Katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Desemba 2021 taarifa inaonesha kuwa, mashirika 955
yaliyowasilisha taarifa yalipata fedha kiasi cha shilingi 1,194,306,453,232 kutoka vyanzo mbalimbali
vya fedha ikiwa ni upungufu wa asilimia 17 wa mapato ya Mashirika kwa mwaka 2020. Kiasi hiko
cha mapato ya fedha za Mashirika ni asilimia 3 ya Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2021/2022. Mapato

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mwaka husika yameainishwa hapo chini.

JEDWALLI 3.1: Vyanzo vya Fedha

NA. CHANZO KIASI

1 Bakaa 20,737,107,780

2 Msamaha wa kodi 257,949,320

3 Ruzuku 40,600,000

4 Michango ya wanachama 8,629,129,324

5 Mapato ya vitega uchumi 5,282,542,650

6 Malipo ya Huduma 817,156,221

7 Michango ya jamii 12,273,273,853

8 Wafadhili wa ndani 11,882,369,268

9 Michango kutoka Sekta Binafsi 2,036,647,563

10 Wafadhili wa nje 1,132,349,677,253
Jumla 1,194,306,453,232




Umbo 3.1 Vyanzo vya Fedha

94.81

= Vyanzo vyaFedha kava Asilimia

Taarifa hii ya mapato inaonesha kuwa, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Kwa asilimia kubwa

yanategemea fedha kutoka kwa wafadhili wa nje. Hata hivyo, inaonesha kuwa mfumo wa

kisheria wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali unaoruhusu Mashirika kuwekeza katika

miradi ya uzalishaji unafanya kuwa ni chanzo muhimu cha kujipatia kipato kwa uendelevu wa

Mashirika hayo.

Aidha, mchango wa jamii katika kutekeleza miradi ya mashirika inaonekana kukua hali ambayo

inaashiria uwepo wa ubia kati ya mashirika na jamii. Hata hivyo, nguvu zaidi inatakiwa

kuwekezwa katika kuyawezesha na kuhimiza mashirika kwenye eneo la kuwekeza kwenye

miradi ya kujipatia kipato na uingiaji wa ubia kati ya Mashirika na jamii ili vyanzo hivyo

viendelee kukua.

3.2 Matumizi ya Mashirika

Katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Desemba 2021 taarifa zinaonesha kuwa, kiasi cha

shilingi 1,081,499,948,916 kimetumika kama ilivyoainishwa hapo chini:-



Umbo 3.2 Matumizi ya Fedha

A o m - =

Miradi Posho na Kodi Kodi Makato ©Mfuko wa Mfuko wa
Mishahara inayotokanana | ya Mishahara Taifa wa Fidia kowa
Ujuzi hifa dhi ya wafanyakazi
Jamnii
Hldasi cha fedha | 942,794,477,792 | 109,686,.581,004 | 1,774979.633 | 13,813,995233 | 12,700,459 371 729,445,883
=4 silimia 87.17% 10.14% 0.16% 1.28% 1.17% 0.07%

Taarifa hii ya matumizi ya fedha kwa mwaka 2021 inaonesha kuwa kiasi kikubwa kimetumika
katika utekelezaji wa miradi, kulipia kodi za Serikali na ulipaji wa mishahara kwa wafanyakazi.

3.3 Uendelevu wa Mashirika

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 inayapa Mashirika uwezo wa kupata fedha
kutoka vyanzo mbalimbali ikiwa ni pamoja na michango ya wanachama, ufadhili, miradi ya
maendeleo, misamaha ya kodi na ruzuku kutoka Serikalini.

Aidha, uchambuzi uliofanyika unaonesha kuwa Mashirika mengi yamekuwa yakitegemea zaidi
ufadhili hali ambayo inaweza kuathiri utekelezaji wa miradi katika jamii. Kutokana na hali hiyo,
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, alitoa agizo la
kuandaa mkakati wa Kitaifa wa uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kutatua changamoto
za upatikanaji wa fedha.

Hivyo, Wizara kwa kushirikiana na wadau wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali iliandaa Mkakati wa
Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kama hatua ya kupunguza utegemezi na
kuyawezesha Mashirika hayo kuwa himilivu.



SURA YA NNE
MCHANGO WA MASHIRIKA KWA MAENDELEO YA NCHI

4.1 Utekelezaji wa Miradi

Mwaka 2001, Serikali ilitunga Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa lengo la kuweka mazingira
wezeshi kwa Mashirika kujiendesha vizuri na kwa ufanisi katika kuleta mabadiliko ya kiuchumi na
kijamii. Aidha, Sera hiyo imeweka misingi thabiti ya kutambua mchango wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika maendeleo ya nchi kama wadau muhimu na kuweka mifumo ya utekelezaji wake
kupitia Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 na Kanuni zake.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana wajibu wa kuzingatia Sera, Sheria na Mipango ya Kitaifa
inayosimamia Sekta/afua za utekelezaji ikiwa ni pamoja na Sera ya Afya (2007), Sera ya Uhifadhi wa
Jamii (2003), Sera ya Maendeleo ya Jamii (1996), Sera ya Maendeleo ya Kilimo (2013), Sera ya Elimu na
Mafunzo (1995), Sera ya Taifa ya Mazingira (1997), Sera ya Taifa ya Maji (2002), Sera ya Maendeleo ya
Jinsia (2002), Mpango wa Kitaifa wa Haki za Binadamu (2013) pamoja na nyingine.

Kwa kipindi cha mwaka 2021, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametumia kiasi cha shilingi
942,794,477,792 kutekeleza jumla ya Miradi 1,987 katika Sekta/Afua za Afya, Uwezeshaji wa jamii,

Ulinzi wa Jamii, Mazingira, Kilimo, Elimu, Utawala Bora, Maji, Haki za Binadamu Jinsia na Nishati.

Jedwali 4.1: Mchanganuo wa Fedha Kisekta

Na. | Sekta/Afua Kiasi cha fedha
1 Afya 360,810,724,455
2. Uwezeshaji wa jamii 332,239,023,518
3. | Ulinzi wa jamii 61,478,824,070
4 Mazingira 52,324,452,813
5 Kilimo 47,306,774,582
6. | Elimu 44,000,586,605
7. Utawala Bora 18,426,362,089
8 Maji 10,449,181,801
9. | Haki za binadamu 9,799,297,602
10. | Jinsia 4,517,067,410
11. | Nishati 1,442,182,847

Jumla 942,794,477,792




Umbo 4.1: Asilimia ya Fedha Kisekta

Ulinzi

Kiasi cha fedha kilichotumika kwa kila sekta
Mazingira

6% Kilimo
5%

Elimu
5%

Utawala Maji

Bora 1%
2% K
Haki za
\_Otl:er binadamu

3% 1%
Jinsia
0.48%
Nishati

0.15%

4.2 Utekelezaji wa Miradi Kisekta

4.2.1 Sekta ya Afya

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana mchango mkubwa kwenye sekta ya afya ambapo
baadhi yanaendesha hospitali, vituo vya afya, zahanati na vituo vya mafunzo ya afya.
Aidha, Mashirika mengine yanaendelea kufadhili huduma za afya kama vile
UKIMW]J, kifua kikuu, malaria, tohara, lishe, afya ya mama na mtoto na UVIKO 19.

Kwa mwaka 2021, sekta ya afya imeongoza kwa kuwa na fedha nyingi ambayo ni
Shilingi 360,810,724,455 sawa na asilimia 38.3 ya fedha zote zilizotekeleza miradi.
Uchambuzi unaonesha fedha nyingi za miradi zimetekelezwa katika masuala ya
UKIMWI, malaria, lishe na afya ya uzazi.

Uchambuzi unaonesha kuwa wafadhili wakubwa wa sekta ya Afya ni USAID,
UNICEF, Bill and Melinda Gate, GLOBAL FUND na CDC.

4.2.2 Uwezeshaji wa Jamii

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni moja ya wadau muhimu katika kuiwezesha jamii
hususani katika kuunga mkono jitthada za jamii na kuimarisha uwezo wao wa
kujitegemea.

Kwa mwaka 2021, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliwezesha vikundi mbalimbali

vikiwemo vya wanawake na vijana kwenye nyanja za ujasiriamali, huduma za uwekaji
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na ukopaji wa fedha, mafunzo ya ufundi, uzalishaji na uongezaji thamani wa bidhaa
pamoja na mafunzo ya uongozi.

Aidha, Sekta ya uwezeshaji wa jamii imeongoza kwa kuwa na miradi mingi ya
utekelezaji na ya pili kwa kiwango cha fedha ambapo kiasi cha Shilingi 332,239,023,518
kimetumika sawa na asilimia 35.2 ya fedha zote zilizotekeleza miradi.

Uchambuzi unaonesha fedha nyingi za miradi zimeelekelezwa katika kuiwezesha
jamii katika masuala ya kuongeza ujuzi wa uzalishaji kwa wazalishaji mali wadogo,
kujenga uwezo wa wajasiriamali wadogo na wakati, kujenga uwezo wa asasi za kiraia,
kujenga uwezo kwa vijana na wanawake.

Uchambuzi unaonesha kuwa, katika sekta ya Uwezeshaji wa jamii, wafadhili
wakubwa ni Bill and Melinda Gates Foundation, Fintrac HQ, Innovation for Poverty
Action, MasterCard Foundation na Policy Forum.

4.2.3 Ulinzi wa Jamii

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana mchango mkubwa kwenye jitihada za pamoja
katika kuanzisha na kuhamasisha jamii kupitia programu mbalimbali za ulinzi wa
jamii hususan za kulinda maslahi na ustawi wa watoto, wazee, wanawake, vijana,
watu wenye ulemavu, yatima na makundi maalum.

Ulinzi wa jamii ulihusisha utekelezaji wa miradi ya uendeshaji wa makao ya watoto,
nyumba salama, makazi ya wazee, vituo vya kulelea watoto wadogo mchana.

Kwa mwaka 2021, Sekta ya ulinzi wa jamii imetumia kiasi cha Shilingi 61,478,824,070
sawa na asilimia 7 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi unaonesha fedha
nyingi za miradi zimeelekezwa katika masuala ya kusaidia makundi maalum kama
vile watoto yatima, wazee, wajane na vijana pamoja na kutoa mafunzo kwa ajili ya
kuzuia ndoa za utotoni, ulinzi wa mtoto na mazingira wezeshi ya kwenda shule.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya ulinzi wa jamii, wafadhili wakubwa ni
USAID, UNHCR, UNICEF, PLAN INTERNATIONAL na NORAD.
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4.2.4 Uhifadhi wa Mazingira

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni washiriki muhimu katika ulinzi, uhifadhi na utunzaji
wa Mazingira. Mashirika yalitekeleza shughuli zao kulingana na programu za
Mazingira katika ngazi za Taifa, Mikoa, Wilaya na Ngazi ya Jamii.

Kwa mwaka 2021, Sekta ya Mazingira imetumia kiasi cha Shilingi 52,324,452,813 sawa
na asilimia 6 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi unaonesha fedha nyingi
za miradi zimeelekezwa katika masuala ya Utunzaji wa Mazingira kwa kupanda miti,
kujenga uwezo katika kilimo hai, ulinzi wa maliasili, uhifadhi wa misitu, uhifadhi wa
bahari pamoja na uhifadhi na ulinzi wa wanyama pori.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya Mazingira wafadhili wakubwa ni Jane
Goodall Institute Canada/Australia/USA/Netherlands, USAID, WWF Germany,
FORVAC, SIDA/EU na Nature Conservancy-HQ.

4.2.5 Sekta ya Kilimo

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametekeleza miradi ya kilimo hususani mafunzo na na
kukuza uelewa wa wakulima wadogo, uongezaji wa thamani wa bidhaa, masoko,
usambaji wa pembejeo za kilimo, ufugaji na huduma za ugani.

Kwa mwaka 2021, Sekta ya Kilimo imetumia kiasi cha Shilingi 47,306,774,582 sawa na
asilimia 5 ya fedha zote zilizotekeleza miradi.

Uchambuzi unaonesha fedha nyingi za miradi zimeelekezwa katika masuala ya
Kuwezesha na kuwajengea wakulima na maafisa ugani uwezo wa uzalishaji wa mazao
bora na mbegu za kilimo, kukabiliana na tabia nchi pamoja na hali ya hewa katika
mazingira husika.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya mazingira wafadhili wakubwa ni
NORAD, AGRA, VI Agro Forestry, USAID, Bread for the World, Bill and Melinda
Gates Foundation na Helvetas.

4.2.6 Sekta ya Elimu

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametekeleza miradi ya Elimu hususani ujenzi na
ukarabati wa miundombinu ya elimu, ugawaji wa samani, vitabu na mahitaji mengine
ya elimu.
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Kwa mwaka 2021, Sekta ya Elimu imetumia kiasi cha Shilingi 44,000,586,605 sawa na
asilimia 5 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi unaonesha fedha nyingi za
miradi zimeelekezwa katika masuala ya mafunzo ya walimu ya namna ya kuboresha
mbinu za ufundishaji, kuwajengea uwezo wazazi na walimu juu ya makuzi na malezi
ya watoto katika ujuzi, ujenzi wa miundombinu ya shule, uendeshaji wa shule na
kusomesha watoto yatima.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya elimu, wafadhili wakubwa ni Help to
Help, Child Fund Korea, Irish AID, UK AID, German Fideral Ministry for Economic
Cooperation and Development, PESTALOZZI Children Foundation, Feed the
Children, We World Online Itally, HELVETAS, Segal Family Foundation, UNICEEF,
SDC na KOICA.

4.2.7 Utawala Bora

Kwa mujibu wa mpango kazi wa Taifa wa Utawala Bora, Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali yana mchango mkubwa katika kushawishi mabadiliko ya Sera na utekelezaji
wa programu na mikakati ya kukuza utawala bora. Mashirika hayo yalitekeleza
shughuli za elimu ya uraia pamoja na kuhimiza masuala ya Sheria, haki za binadamu,
uadilifu, uwazi na uwajibikaji.

Kwa mwaka 2021, sekta ya utawala bora imetumia kiasi cha Shilingi 18,426,362,089
sawa na asilimia 2 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi unaonesha fedha
nyingi za miradi zimeelekezwa katika masuala ya mafunzo kuhusu elimu ya uraia,
sheria, haki za binadamu na utawala bora, ushawishi na utetezi.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya Utawala Bora, wafadhili wakubwa ni
DANIDA, USAID, EU,Embassy of Sweden na Norway.

4.2.8 Sekta ya Maji

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Maji (2002), mpango wa maendeleo na usimamizi wa

ambao ni Serikali, Sekta binafsi, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii husika.
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Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamehusika katika kutoa mchango kwa jamii katika
upangaji, ubunifu, ujenzi na usambazaji wa vifaa, bidhaa na vipuri vinasohusiana na

.....

Kwa mwaka 2021, Sekta ya Maji imetumia kiasi cha Shilingi 10,449,181,801 sawa na
asilimia 1 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi unaonesha fedha nyingi za
miradi zimeelekezwa katika masuala ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya
maji,uboreshaji wa huduma za maji, elimu ya afya na usafi wa mazingira shuleni na
kwenye jamii.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya maji, wafadhili wakubwa ni WorldServe
International, Play smaktir Hayat derrigi, UNICEF, Life water International, Stictching
SMAVI na RALEIGH.

4.2.9 Haki za Binadamu

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yalichangia katika kuendeleza na kuimarisha mfumo
wa haki za binadamu nchini. Hii inahusisha ulinzi wa haki za binadamu, mabhitaji ya
makundi mbalimbali kama vile wanawake, watoto, watu wenye ulemavu, wazee na
watu wenye maambukizi ya UKIMWL

Kwa mwaka 2021, Sekta ya haki za binadamu imetumia kiasi cha Shilingi 9,799,297,602
sawa na asilimia 1 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi unaonesha fedha
nyingi za miradi zimeelekezwa katika masuala ya kulinda na kutetea haki za
wanawake na watoto, kuwajengea uwezo watetezi wa haki za binadamu kuhusu Sera
na Sheria, kujenga uwezo wa kiuchumi kwa makundi mbalimbali, kutoa mafunzo juu
ya haki za binadamu kwa wanasheria wa haki za binadamu,kutoa elimu ya Sheria na
huduma ya msaada wa kisheria.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya haki za binadamu, wafadhili wakubwa ni
SIDA, European union, We World Onlus Foundation (ITALY).

4.2.10 Usawa wa Kijinsia

Kwa kuzingatia Sera ya Maendeleo ya Usawa wa Kijjinsia (2002) Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali yana wajibu wa kukuza uelewa wa jamii kupitia uhamasishaji, utoaji elimu
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na kuijengea uwezo jamii, utoaji wa huduma za kijamii na uzingatiaji wa masuala ya
jinsia na mafunzo.

Kwa mwaka 2021, Sekta ya jinsia imetumia kiasi cha Shilingi 4,517,067,410 sawa na
asilimia 0.48 ya fedha zote zilizotekeleza miradi. Uchambuzi unaonesha fedha nyingi
za miradi zimeelekezwa katika masuala ya kuhamasisha wanawake kufahamu haki
kuhusu umiliki ardhi na kushiriki katika shughuli za maendeleo, kuimalisha usawa
wa kijinsia na haki za wanawake kutokomeza ukatili wa kijinsia kwa wanawake na
watoto, uwezeshaji wanawake kiuchumi na kiuongozi.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya Jinsia, wafadhili wakubwa ni,
Government of Canada-global affairs, BMZ-Germany na SIDA, USAID. HELP AGE
GERMANY.

4.2.11 Sekta ya Nishati

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamehusika katika uwezeshaji wa jamii katika masuala
ya nishati ikijumuisha matumizi sahihi ya nishati, usambazaji wa umeme unaotumia

maendeleo kama vile kilimo kwa kutumia nishati ya jua na kutunza mazingira.

Kwa mwaka 2021, Sekta ya Nishati imetumia kiasi cha Shilingi 1,442,182,847 sawa na
asilimia 0.15 ya fedha zote zilizotekeleza miradi.

Uchambuzi unaonesha kuwa katika sekta ya maji, wafadhili wakubwa ni Royal
Norwegian Embassy, GIZ, WWF, SIDA, DFID-UK, MOTT Foundation na ENERGIA.

4.3 Wanufaika wa Miradi

Miradi iliyotekelezwa katika mwaka 2021 imenufaisha makundi mbalimbali kama
ilivyoainishwa katika Jedwali hapa chini.
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Jedwali 4.3: Wanufaika wa Miradi kwa Kila Sekta/Afua

SN [ SEKTA WANAWAKE | WATOTO WANAUME | WAZEE | WAJANE | VIJANA WATU WENYE | TAASISI
ULEMAVU
1 Afya 49,705,260 | 51,244,800 | 251,111 1,505,05 | 0 17378885 4,190 4,970,526
6

2 Uwezeshaji wa 1,582,136 314,786 431,711 115,142 | 796 8,481,387 3,080 414,784
jamii

3 | Ulinzi wa jamii 379151 375053 295867 1192479 | 24339 73399 2502 755,094

4 | Mazingira 963,302 418,791 623,069 586,277 | 0 500,995 65 9,604

5 | Kilimo 964,278 3,453 1,106,027 1,268 82 94,983 57 4,639

6 | Elimu 2,766,804 507,136 9,204 0 0 3,052,505 952 9,592

7 | Utawala Bora 3,870,542 2,589 3,208,460 0 0 1,002,208 35 1,166

8 | Maji 27,245 48,983 15,077 33497 |0 32 0 113,618

9 | Haki za binadamu | 1,408,782 32,066 146,559 0 0 12,116 69 37,922

10 | Jinsia 403,703 86,176 38,887 5 0 65,981 0 23

11 | Nishati 123,751 581 508 73 0 285 0 452
JUMLA 62,194,954 | 53,034,414 | 6,126,480 78 25217 | 30,662,776 | 69 6,317,420
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Umbo 4.3: Asilimia ya Wanufaika kwa Makundi

® Idadiya wanufaika = Asilimia ya wanufailka

4414

3.86867%

0.01592%
0.00005%

Uchambuzi unaonesha kuwa, Wanawake ndio wanaoongoza kwa kunufaika na miradi
ya Mashirika sawa na asilimia 39.27, wakifuatiwa na Watoto ambao ni asilimia 33.49.
Wanawake na Watoto wameongoza kwa kuwa miradi mingi hususan ile ya afya na
uwezeshaji wa jamii imewalenga wao. Kutokana na uchambuzi, kundi lenye
wanufaika wachache ni la watu wenye ulemavu. Vilevile, jumla ya taasisi 6,317,420

-----

4.4 Ajira za Mashirika

Kwa mwaka 2021 Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 955 yametoa jumla ya ajira 14,121
kwa makundi mbalimbali ikiwa na waajiriwa 8,344 na wanaojitolea 5,777. Katika ajira
hizo, uchambuzi unaonesha kuwa, watanzania ni 8,222 na wageni ni 122.

Jedwali 4.4 Mgawanyo na Idadi ya Waajiriwa kwa Watanzania na Wageni

Na. | Kundi Watanzania Wageni Watanzania Wageni Jumla
walioajiriwa | walioajiriwa | wanaojitolea | wanaojitolea
1 Vijana 4,520 31 4,106 55 8,712
2 Watu 3,636 86 1,419 96 5,237
wazima
3 Wazee 66 5 81 20 172
Jumla 8,222 122 5,606 171 14,121
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Umbo 4.4 Asilimia ya Waajiriwa na Wanaojitolea
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Uchambuzi unaonesha kuwa Mashirika 10 yanayoongoza kwa kutoa ajira nyingi ni
MDH (1,808), VST (507), World Vision Tanzania( 458), CCBRT (373), MSPH Tanzania
LLC (350), Marie Stopes (337), Amref (330), Tanzania Health Promotion Support
(THPS) (248), Medicins Sans Frontieres (216), International Rescue Committee (194).

4.5 Michango ya Hifadhi ya Jamii

Kwa mwaka 2021 Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 139 yamechangia kiasi cha shilingi
12,700,469,371 katika hifadhi ya jamii hususan kupitia Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF). Katika uchangiaji huo, Mashirika yaliyofanya vizuri ni MSPH Tanzania
LLC, Pathfinder International, Population Services International, Baylor College of
Medicine, Medical Teams International, The Nature Conservancy, BBC Media Action,
Action Aid Tanzania, Femina Hip na Sustainable Agriculture Tanzania.
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SURA YA TANO
HITIMISHO

5.1 Utangulizi

Serikali ya Tanzania inatambua kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni mdau
mkubwa wa maendeleo nchini. Aidha, inatambua kuwa Mashirika yanafanya kazi
kubwa ya kujenga uwezo kwa wananchi hasa katika kujitambua na kutambua haki na
wajibu katika kujiletea maendeleo kiuchumi na kijamii. Pia, inatambua kuwa kazi
kubwa ya Serikali ni kujenga mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kuweza kufanya kazi vizuri, kwa kufuata Sheria na Taratibu zilizowekwa.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kama mdau wa maendeleo wa taifa yameendelea kutoa
mchango mkubwa ambao unaonekana kupitia ajira na utekelezaji wa miradi na
programu mbalimbali katika sekta za Afya, kilimo, uwezeshaji wa jamii kiuchumi,
Elimu, Mazingira, haki za binadamu, utawala bora na Jinsia.

5.2 Changamoto

Kutokana na uchambuzi wa taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mwaka 2021
changamoto zifuatazo zilijitokeza:-

a) Baadhi ya Mashirika kutowasilisha taarifa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni.
Taarifa hizo zinajumuisha taarifa za robo mwaka, taarifa za mwaka na taarifa za
mikataba au makubaliano ya fedha za wafadhili. Kutowasilisha taarifa hizo
kunasababisha kutotambulika kwa mchango wa Mashirika hayo Kkatika
maendeleo ya jamii.

b) (kama taarifa zipo tujue ni mangapi yamebainika) Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kushindwa kutumia mfumo wa kielektroniki (nis.jami.go.tz) kwa
usahihi na hivyo kuwasilisha taarifa ambazo hazijakamilika hali ambayo
inapelekea kushindwa kutambua mchango halisi wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa usahihi.

5.3 Mapendekezo

Katika kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kutatua changamoto
zinazoikabili sekta ya Mashirika, Wizara kwa kushirikiana na wadau wengine
inatarajia kufanya yafuatayo:-
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a) Kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ikiwa ni pamoja na
kuendelea kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya Mashirika
hayo na kutoa elimu juu ya Sheria, Taratibu na miongozo inayosimamia Sekta ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

b) Kujengea uwezo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wadau mbalimbali namna
bora ya kuutumia mfumo wa kielektroniki (nis.jami.go.tz) ili kuweza kupata
taarifa sahihi na kutambua mchango wa Mashirika hayo kwenye jamii.
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