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TAARIFA YA ASASI ZA KIRAIA(AZAKI)  KWA VYOMBO 
VYA HABARI 

UCHAMBUZI WA RIPOTI YA TUME YA JAJI CHANDE 
KUHUSU MATUKIO YA OKTOBA 2025 

 

27 Aprili 2026, Dar es Salaam 
 

1.0 Utangulizi 

Ndugu waandishi wa habari 

Asasi za Kiraia na Watetezi wa Haki za Binadamu tunajukumu kubwa katika 
jamii la kulinda na kuteta haki za binadamu pamoja na kufuatilia maswala ya 
uwajibikaji na utawala bora. Baada ya Tume iliyoundwa na Rais Samia Suluhu 
ya kuchunguza matukio yaliyotokea wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa 
Oktoba 2025 kutoa taarifa yake hadharani tarehe 23/4/2026, tumeona 
tunawajibu wa kuichambua na kutoa taarifa fupi kwa umma juu ya uchambuzi 
wa awali wa taarifa hii.  Taarifa hii inalenga zaidi kuonesha mapungufu 
yaliyojitokeza katika taarifa hii na pia kutoa mapendekezo nini kifanyike.  

Pamoja na kwamba toka awali hatukukubaliana na muundo wa tume hii 
ambao haukuzingatia ushirikishwaji wa makundi yote ya kijamii na wataalamu 
wa kimataifa wa uchunguzi wa matukio ya namna hii, bado tunawajibu pia wa 
kuchambua taarifa hii na kutoa mapungufu yake na kutoa mapendekezo yetu. 

Ndugu Wana Habari 

Kwa mujibu wa taarifa ya Tume, zifuatazo zilikuwa hadidu za rejea na 
mawanda ya Tume: 

i. Kuchunguza na kubaini chanzo halisi cha ghasia zilizotokea wakati wa 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 2025 na siku chache zilizofuata, 

ii. Kuchunguza lengo kuu lililokusudiwa na wahusika katika kupanga na 
kutekeleza vitendo hivyo vya ghasia na uvunjifu wa amani. 

iii. Kuchunguza na kubaini madhara yaliyotokea kutokana na ghasia 
hizo, ikiwemo vifo, majeruhi, uharibifu wa mali na miundombinu 
pamoja na madhara ya kiuchumi na kijamii, 

iv. Kuchunguza mazingira na hatua zilizochukuliwa katika kubaini na 
kukabiliana na ghasia zilizojitokeza, 
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v. Kupendekeza maeneo yanayohitaji kuimarishwa zaidi ili kuongeza 
uwajibikaji wa viongozi na raia kwenye kulinda amani, utawala wa 
sheria, haki za binadamu, utawala bora na mfumo madhubuti wa 
majadiliano ya kisiasa, kijamii, kiuchumi hadi kufikia maridhiano ya 
kitaifa na kuhakikisha matukio kama hayo hayatokei tena, 

vi. Kuchunguza jambo lolote ambalo Tume itaona kuwa ni muhimu na 
linaendana na majukumu yake. 
 

2.0  Mambo ya Msingi na Kasoro na Tulizobaini katika Taarifa hii  
Uchambuzi wetu umebaini kuwa yapo baadhi ya mambo ya msingi 
ambayo sio mageni kwa umma ambayo Tume imeyaeleza lakini pia zipo 
kasoro nyingi katika taarifa hii ambayo tunatumia nafasi hii 
kuzichambua na kutoa mapendekezo.  
 
Kwa mujibu wa hotuba ya Mwenyekiti wake, Tume imeainisha vyanzo 
vikuu vitano (5) kama vyanzo vikuu vya maandamano ya Oktoba 29, 2025. 
Mambo yote haya yameshawaelezwa katika taarifa nyingi za awali na pia 
asasi za kiraia mara zote tumekuwa tukisisitiza na kushauri kuwa madai 
haya yafanyiwe kazi. Hivyo, kwa Tume hii kutambua mambo haya kama 
ni vyanzo vya wananchi kuandamana na kudai yafanyiwe kazi ni kati ya 
mambo ambayo Tume imedhihirisha masuala muhimu ya muda mrefu 
ambayo yamekuwa ni madai ya wananchi.  
Vyanzo hivyo vilivyotajwa ni kama ifuatavyo;   
  

a) Masuala ya Kisiasa yanayojumuisha madai ya Katiba mpya, 
demokrasia katika mfumo wa vyama vingi, malalamiko ndani ya 
vyama vya siasa, madai ya maboresho ya Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi na mfumo mzima wa uchaguzi, 

b) Masuala ya kiuchumi yanayojumisha ugumu wa maisha, ukosefu wa 
ajira na kukosekana kwa usawa katika fursa za ajira na za kiuchumi, 
mazingira ya biashara na uwekezaji yasiyo rafiki, utitiri wa kodi na tozo 
na mfumo usio rafiki wa utozaji na ukusanyaji, 

c) Masuala ya kijamii yanayojumuisha mmomonyoko wa maadili na 
kushuka kwa uzalendo, kutopatiwa ufumbuzi na majibu stahiki kwa 
kero katika jamii kama vile rushwa, ubadhirifu wa mali za umma na 
madai ya utekaji na kupotea kwa watu, 

d) Utendaji usioridhisha wa baadhi ya watendaji na watumishi wa umma 
hususan ngazi za chini (Mamlaka za Serikali za Mitaa) ikiwa ni pamoja 
na kutosikilizwa au kutatua kero za wananchi kwa wakati na 
utekelezaji hafifu wa mapendekezo wa Tume zilizoundwa, 

e) Masuala yanayohusu uhusiano wa kimataifa katika dunia ya leo na 
ijayo ambapo mataifa mengi yanatanguliza mbele maslahi yao kama 
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msingi wa mahusiano na kujaribu mbinu na mikakati mbalimbali ya 
kujiweka katika nafasi nzuri kuendeleza maslahi yao katika nchi 
nyingine hasa zinazoendelea na zenye rasilimali nyingi 
 

2.1 Kasoro Tulizobaini 
 

i. Kasoro kwenye mbinu za kukusanya taarifa za uchunguzi 

Mwenyekiti anaeleza kuwa Tume ilitumia mbinu/methodolojia ya kukusanya 
taarifa kutoka kwenye vyanzo rasmi (official sources) yaani polisi, vituo vya afya 
au mahospitali. Lakini katika mgogoro wote, kwa vitendo vyake, polisi 
wanatambuliwa kama wahusika wakuu na wanatuhumiwa kwa kuua raia. 
Aidha, katika hatua ya awali kabla Tume haijaanza kuzuia vyambo vya habari 
kuripoti taarifa za wahanga, umma uliona jinsi polisi walivyokuwa wanaingilia 
na kushurutisha utendaji kinyume na weledi unaotakiwa kwenye 
mahospitali/vituo vya afya. Katika mazingira hayo, Tume kutumia taarifa za 
Polisi au wadau wake kupata taarifa badala ya kufanya uchunguzi wa 
kujitegemea haikuwa mbinu/methodolojia sahihi, yenye kuasili taarifa 
zinazoaminika.  

Polisi na vyombo vya usalama vingine vinalamikiwa kuua, kuteka, kuondoa 
miili ya watu au majeruhi kwenye vituo vya afya na mahospitali na kuipeleka 
kusikojulikana, hivyo haiwezi kuwa chanzo cha kuaminika katika uchunguzi 
unaohusu masuala nyeti yanayohusu kukiukwa kwa haki za binadamu, 
hususani kuteka, kuua na kutesa raia.   

Aidha, uchunguzi ni sayansi, hivyo Tume ilipaswa kufanya uchunguzi kisayansi. 
Kwa hiyo, kwa uchambuzi wetu, tunasema kwa ujasiri kuwa mbinu ya 
uchunguzi iliyotumiwa na Tume kukusanya taarifa za awali (primary & 
secondary data) haikidhi haja ya sifa za kisayansi za kuchunguza matukio  ya 
Octoba 29, 2025. 

 
ii. Tume kushindwa kubainisha waliozembea kupelekea yaliyotokea 

Kwa muda mrefu watetezi wa haki  za binadamu na  masuala ya demokrasia, 
uchaguzi, utawala wa sheria na utawala bora tumeshauri ama kupitia 
maandiko ya kisomi, makongamano au mikutano na watendaji mbalimbali wa 
Serikali juu ya umuhimu na ulazima wa Serikali kutekeleza masuala ambayo 
Tume imeyaita kama vyanzo vya ghasia lakini isivyo bahati Serikali imekuwa 
ikipuuza maoni ya wadau. 
 
Mtakumbuka hata kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika tulishauri ulazima wa 
kuifumua mifumo yetu ya uchaguzi ikiwemo uwezekano wa kupata Katiba 
mpya ili kuliokoa Taifa na machafuko lakini Serikali haikuwa tayari ama 
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kusikiliza, au kutekeleza  maoni yetu, hata hivyo hatukukata tamaa tuliendelea 
kuishauri Serikali bila mafanikio. Hata hivyo, kwa uchambuzi wetu, yote 
yaliyotokea, kwa sehemu kubwa yamechangiwa na serikali kutokuchukua au 
kutokutekeleza maoni ya wadau kwani kama Tume ilivyotaarifu, madai hayo  
yamekuwepo kwa muda mrefu katika jamii yetu lakini yamekuwa yakipuuzwa. 
Taarifa ya Tume haijaelezea tatizo hili na tasisi pamoja na viongozi walishindwa 
kufanyia kazi hoja hazi hadi kupelekea yaliyotokea.  
 

iii. Tume imeshindwa Kuwataja Watanzania waliohusika  
Pamoja na Tume kubainisha baadhi ya vichocheo vya matukio hayo; hata 
hivyo, katika taarifa yake, Tume imeonekana kuwa na kigugumizi katika 
kuwataja waliohusika na kupendekeza hatua za kuchukuliwa dhidi yao. Kwa 
mfano, Tume imekiri kuwepo kwa vitendo vya utekaji na kupotea kwa watu, na 
hata kutoa takwimu kuwa takribani watu 700 hawajulikani walipo hadi sasa. 
Pamoja na uzito wa suala hili, Tume haijaweza kueleza kwa kina nani 
wanaohusika na vitendo hivyo, wala nani anayetoa amri ya utekelezaji wake. 
 
Kwa uchambuzi wetu, taarifa hii haiwezi kuonekana kuwa kamili kwa mujibu 
wa hadidu za rejea zilizoiunda Tume, ambazo zilielekeza kuchunguza lengo 
kuu lililokusudiwa na wahusika katika kupanga na kutekeleza vitendo hivyo 
vya ghasia, pamoja na kubaini chanzo halisi cha ghasia hizo. Ni vigumu kufikia 
malengo haya bila kuwataja waliohusika na bila kupendekeza hatua mahsusi 
za kuchukuliwa dhidi yao. 
 

iv. Uwepo wa Makambi na Mafunzo  

Taarifa ya Tume imeeleza kuwa takribani watu 500 ya waliohusika na vitendo 
vya ghasia walipata mafunzo maalum kwa muda wa takribani wiki mbili. Hata 
hivyo, pamoja na madai haya mazito, uchunguzi wa Tume umeshindwa 
kubainisha kwa kina mafunzo hayo yalitolewa na nani na yalifanyika katika 
eneo gani mahsusi, licha ya kutaja kuwepo kwa kituo cha mafunzo jijini Dar es 
Salaam ambacho kipo umbali mfupi kutoka kituo kimoja cha polisi. Hali hii 
inaacha maswali mengi bila majibu kuhusu uhalisia na uthibitisho wa madai 
hayo. 

Suala hili ni zito kubwa sana kwa Taifa, na kama kweli haya yaliyotokea tume 
ilipaswa kutoa hadharani tasisi zote za usalama zilizoshindwa kutimiza wajibu 
wao hadi kupelekea kukawa na vikundi hivi.   

v. Kuendelea Kutumia hoja za  Kisiasa zisizo na majibu halisi 

Aidha, Tume imeeleza kuwa baadhi ya waandamanaji walilipwa fedha na kudai 
kuwa ilipokea ushahidi wa kiapo kutoka kwa mmoja wa waandamanaji. Kwa 
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mantiki ya kawaida, ushahidi wa kiapo unapaswa kubainisha wazi mhusika 
aliyetoa fedha hizo. Hata hivyo, katika hali isiyoeleweka, Tume haijaweka wazi 
ni nani aliyetoa fedha hizo, wala malengo ya ufadhili huo, licha ya kudai kuwa 
na ushahidi huo wa kiapo.  

Kwa ujumla, hoja hizi ni muendelezo wa hoja za kisiasa zilizotolewa wakati wa 
uchanguzi na  zinaonyesha kuwepo kwa mapungufu makubwa katika kutoa 
majibu ya kina kuhusu madai mazito yaliyowasilishwa, jambo linaloibua 
maswali juu ya ukamilifu na uwazi wa ripoti yenyewe. Tume imekiri zipo 
sababu za msingi za vijana kuandamana na haiwezekani tena fedha au ufadhili 
kutoka nje ndio uwe sehemu iliyochangia maandamano. Hoja zilizotajwa kuwa 
chanzo cha maandamano zinajitosheleza kuamsha vijana wenyewe bila kuwa 
na ushawishi mwingine.  

Vilevile, kulikuwa na matarajio makubwa kutoka kwa umma kuhusu madai 
kwamba kulikuwa na waandamanaji waliokodiwa kutoka nchi jirani kushiriki 
katika maandamano hayo. Maswali muhimu yalihusu waliingiaje nchini, ni 
nani aliyewafadhili, na kwa malengo gani. Hata hivyo, licha ya uzito wa tuhuma 
hizi katika mjadala wa kitaifa, Tume haikutoa maelezo yoyote wala kuchukua 
msimamo juu ya madai hayo, hali inayozidi kuongeza sintofahamu na kuacha 
maswali ya msingi bila majibu. 
 

vi.  Kuhusu Idadi za Vifo na Majeruhi 

Pamoja na kwamba Tume imetoa takwimu za vifo na matukio mengine kama 
tulivyoanisha hapo juu , bado takwimu hizi hazijatoa sura kamili ya kilichotokea 
wakati wa maandamano mwaka 2025. Ushahidi mwingi na mazingiria 
ulionyesha kulikuwa na matukio mengi ya mauaji wa raia hadi kwenye makazi 
na hivyo idadi ya watu 518 haiwezi kuwa inadi kamili ya waliouawa.  Kwakuwa   
Tume imekiri huenda wengine hawakwenda kutoa taarifa za vifo na majeruhi,  
basi takwimu hizi haziwezi kuwa ndio za mwisho au za kutegemewa sana kwa 
kuwa bado uchunguzi zaidi wa idadi ya vifo na majeruhi unahitajika.   

Pa takwimu hizi zimeshindwa kubainisha ni watu wangapi waliuwa wakiwa 
kwenye maandamano na ni wangapi waliouwa wakiwa katika makazi yao kwa 
kuwa watu wengi walijeruhiwa na kuuawa wakiwa majumbani n katika 
biashara zao.  

vii. Utata wa Miili ambayo haijulikani ilipo  

Jambo lingine la kushangaza katika taarifa ya Tume ni kukiri kwamba kulikuwa 
na miili takribani 39 iliyotambuliwa na ndugu katika vituo mbalimbali vya afya, 
lakini baadaye ndugu hao walishindwa kuipata, na hadi leo hawajafanikiwa 



 
 

6 | P a g e  
 

kuichukua. Hili ni suala zito linalogusa haki za msingi za kibinadamu na utu 
hasa kwa familia husika. 

Kinachotia wasiwasi zaidi ni kwamba Tume haijaeleza ni nani aliyewazuia 
ndugu kuchukua miili hiyo, hasa ikizingatiwa kuwa vituo vya afya vilivyohusika 
ni vya umma. Hali hii inaibua maswali muhimu: ni kwa mamlaka gani miili hiyo 
ilizuiwa, kwa malengo gani, na ni hatua gani zinachukuliwa dhidi ya 
waliohusika? Badala ya kutoa majibu ya kina, Tume inaonekana kuishia 
kueleza tatizo hili kana kwamba ni mlalamikaji, bila kuchukua msimamo wa 
wazi unaoendana na wajibu wake wa kubaini ukweli na kupendekeza hatua 
stahiki. 

Taarifa hii hajaweza kuweka bayana kuhusu swala la watu ambao miili yao 
haijulikana ilipo. Hii inaonyesha kuwa muundo wa Tume ulichangia watu 
wengi kuogopa kwenda kutoa taarifa na. hivyo kufanya tume kutoa taarifa 
huku wengi wakishindwa kwenda kupeleka taarifa zao.  

viii. Tume kushindwa Kufafanua Kuhusu Uhalali na Madhara ya Tamko 
la IGP 

Eneo jingine muhimu ambalo umma wa Watanzania ulitarajia kusikia 
msimamo wa Tume ni kuhusu uhalali wa tangazo la IGP Wambura lililowataka 
wakazi wa Dar es Salaam kutoka nje ya makazi yao, na ambalo baadaye 
lilionekana kutumika katika maeneo mbalimbali ya nchi. Kutokana na uzito wa 
suala hili katika muktadha wa sheria na Katiba, umma ulitarajia Tume kutoa 
ufafanuzi wa wazi kuhusu uhalali wake na athari zake. Hata hivyo, katika hali 
isiyoeleweka, Tume haikugusia kabisa jambo hili, jambo linaloacha pengo 
kubwa katika hoja za kisheria na kiutawala. 
 

ix.  Tume kutokuwataja wahusika wa mauaji ya Oktoba 29, 2025 
 
Jambo la mwisho tunalotaka kuliangazia ni kuhusu hatua ya Tume kuepuka 
kuwataja wahusika wa mauaji ya Oktoba 29, 2025 na kutopendekeza hatua 
mahsusi za kuwawajibisha. Badala yake, Tume imependekeza kuundwa kwa 
chombo kingine cha kijinai kitakachopewa jukumu la kushughulikia masuala 
hayo, ikiwemo kuwabaini na kuwachukulia hatua watuhumiwa wa mauaji 
hayo. 
Hali hii inaibua swali la msingi kuhusu upeo na madhumuni ya Tume yenyewe. 
Ikiwa Tume ya Mheshimiwa Jaji Chande haikuwa na mamlaka ya 
kushughulikia masuala ya kijinai, je, ilikuwa inachunguza nini hasa? Na ikiwa 
ilikuwa inapokea ushahidi wa mashahidi, hata kwa njia ya viapo, ushahidi huo 
ulikusudiwa kutumika kwa lengo gani? Kukosekana kwa majibu ya wazi katika 
masuala haya kunazua shaka juu ya ufanisi na mwelekeo wa kazi ya Tume, 
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pamoja na uwezo wake wa kufikia matarajio ya umma katika kubaini ukweli 
na kuhakikisha uwajibikaji. 
 
Muda mwingi umepita na fedha nyingi zimetumika, kwanini Tume 
imeshindwa kuja na majibu kamili ili kuweza kumaliza swala hili kwa wakati. 
Kuanza tena mchakato wa uchunguzi ni kupoteza muda, kutokujali 
yaliyotokea na kuongeza tena mafuta kwenye moto unaowaka.  Na ndio 
maana toka mwanzo tulidhani ni vyema kuwa na tume huru na shiriki ambayo 
itatumia muda mchache kuja na majibu kamili na ushauri kwa taifa kuhusu 
yaliyotokea 2025. Tusipokuwa makini tunaweza kwenda hadi uchaguzi ujao 
tukiwa na swala hili na changamoto zote kuendelea kubakia.  
 
3.0 Msimamo na Wito wetu 
 
Kwa kuzingatia maelezo ya uchambuzi huu wa  AZAKI, ni wazi kuwa Tanzania 
inakabiliwa na changamoto za kimuundo zinazohitaji majibu ya kina na ya 
muda mrefu. Hata hivyo, changamoto hizi pia zinatoa fursa muhimu ya kufanya 
mageuzi ya msingi katika mifumo ya uongozi, uchumi na mshikamano wa 
kijamii. Huu si wakati wa kutafakari tu, bali ni mwito wa kuchukua hatua 
madhubuti za mageuzi. Mustakabali wa Tanzania unategemea uwezo wa 
kukabiliana na changamoto hizi kwa ujasiri, kujenga mifumo yenye haki, na 
kuhakikisha kuwa kila mwananchi anapata fursa ya kushiriki katika maendeleo 
ya Taifa.  

Hivyo, AZAKI tunatoa msimamo na ushauri ufuatao kwa maslahi ya haki, uwazi 
na mustakabali wa taifa: 
 

a) Hatuungi mkono pendekezo la kuundwa kwa chombo kingine cha 
kijinai kushughulikia masuala yaliyobainishwa na Tume. Tunaamini 
kuwa Tume ya Mheshimiwa Jaji Chande ilikuwa na uwezo na 
mamlaka ya kushughulikia masuala hayo, na kwamba kukwepa 
kufanya hivyo kunaashiria ukosefu wa utashi wa kisiasa badala ya 
ukosefu wa uwezo. Muda umekwenda na gharama kubwa 
zimetumika, kwa sasa ipatikane tume huru ya Kutafuta Ukweli, 
Uwajibikaji na Maardhiano ya Kitaifa. Tume hii iundwe na watu huru 
na Tume ya Jaji Chande itoe taarifa kamili yenye ukweli halisi 
hadharani.  

b) Tunatambua kuwa kiini (anatomy) cha vurugu na mauaji ya Oktoba 
29, 2025 ni mgogoro wa kisiasa ambao umekuwepo Tanzania tangu 
nchi iliporejea kufuata mfumo wa utawala-kidemokrasia na siasa za 
ushindani wa vyama vingi 1992 kinyume na shauri wa 
kitaalam/mapendekezo ya Tume ya Jaji Mkuu Francis Nyalali. Njia ya 
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kumaliza mkwamo huu siyo kutafuta wachawi – vijana fukara au raia 
wasiojitambua – bali kutekeleza mapendekezo ya Tume ya Jaji Nyalali.   

c) Serikali ilipe fidia stahiki kwa wahanga wote wa tukio Oktoba, 29, 2025, 
waliofariki na hata waliojeruhiwa, kwa kuzingatia sheria na mikataba 
ya kimataifa ya kufidia wahanga. Pendekezo la Tume kuwa ‘Serikali 
iweke utaratibu wa kuhakikisha majeruhi waliopata ulemavu 
kutokana na ghasia za Oktoba 2025 wanapata huduma za matibabu 
bure, ikiwa ni pamoja na watakaohitaji vifaa saidizi na viungo bandia 
(prostheses)’ ni kejeli kwa wahanga, ndugu na jamaa zao.   

d) Wote waliohusika na mauaji na matumizi ya nguvu kupita kiasi, kama 
ilivyokiriwa katika taarifa ya Tume, wanapaswa kuwajibishwa 
kikamilifu kwa mujibu wa sheria bila upendeleo wowote. 

e)  Mchakato wa maridhiano ya kitaifa unapaswa kuendana na utaratibu 
wa viwango vya kimataifa na weledi wa kutanzua migogoro 
ukisimamiwa na watu waadilifu waliopendekezwa wa wadau wenye 
maslahi kwenye mgogoro, kuwa  jumuishi, ukihusisha makundi yote 
muhimu ya kijamii na kisiasa, na uongozwe na utashi wa kweli wa 
kisiasa ili kufikia suluhisho la kudumu. Muda umekwenda na gharama 
kubwa zimetumika, kwa sasa ipatikane tume huru ya Kutafuta Ukweli, 
Uwajibikaji na haki kabla ya kuanza mchato wa Katiba mpya. 

f) Mchakato wa Katiba Mpya uanze  baada ya kupata kwanza muafaka 
wa Kitaifa na kutolea majawabu na uwajibikaji wa yale yote 
yaliyotokea mwaka 2025. Katiba mpya iwe sehemu kama sehemu ya 
kushughulikia chanzo kikuu cha malalamiko ya muda mrefu ya 
wananchi na kuzuia kujirudia yasijotokee. Hii iwe ni hatua ya mwisho 
na Muhimu katika kutelekeza Muafaka wa Kitaifa.  

g) Wafungwa wote wa kisiasa wanaoendelea kushikiliwa gerezani 
kuhusiana na matukio ya Oktoba 29, 2025 waachiliwe mara moja na 
bila masharti yoyote akiwemo Mwenyekti wa CHADEMA , Tundu Lissu.  

h) Watu wote wanaodaiwa kutekwa na kupotea, ambao kwa mujibu wa 
taarifa ya Tume ni zaidi ya watu 700 na bado hawajapatikana, 
wanapaswa kupatikana au kuachiwa mara moja bila masharti yoyote. 
Iwapo wapo waliofariki, basi ndugu zao wapatiwe miili ya wapendwa 
wao kwa wakati ili waweze kuwazika kwa heshima inayostahili. 

i) Tume ya Jaji Chande itoe taarifa kamili kwa umma  yenye ukweli halisi 
hadharani hasa kuhusu mauaji ya watu pamoja na askari waliohusika.  

j) Viongozi wote  waliozembea na kuupuzia maoni ya AZAKI na watu 
wengine kuhusu kutatua changamoto hizi na kupata muafaka wa 
kitaifa kabla ya uchaguzi wawajibishwe ikiwemo Tume ya Uchaguzi 
kwakuwa imechangia sana changamoto hizi kuelekea uchaguzi wa 
2025. 
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6.0         HITIMISHO 

Uchambuzi, maoni, mtazamo na msimamo wetu unaoakisiwa katika tamko 
hili hautofautiani, bali unaendana na maoni, mtazamo na msimamo wa raia 
wengi kwenye jumuiya, majumbani, maofisini na mahali pa kazi  mijini na 
vijijini, wanaopenyeza sauti zao kupitia jamii ya kiraia na mitandao ya kijamii, 
wakitamka waziwazi kukataa Ripoti ya Tume ya Uchunguzi wa mauaji, 
kujeruhiwa na uharibifu wa mali wakati na baada ya uchaguzi mkuu Oktoba 
29, 2025. Tunaungana na Watanzania walio wengi kuikataa ripoti hii. 

 
 
Taarifa hii imetolewa kwa Vyombo vya habari  na: 
 

1. Legal and Human Rights Centre (LHRC) 
2. Tanganyika Law Society (TLS) 
3. Centre for Strategic Litigation (CSL) 
4. Twaweza EA 
5. Affirmative action on Gender Equality Network (AGEN)-Tanzania 
6. Tanzania Human Rights Defenders Coalition (THRDC) 
7. Tanzania Transparency Forum (TRAFO), Taasisi Mwenyeji, Kiutawala, 

wa Tanzania Governance Multi-Stakeholders Group (TG-MSG)   
8. Jukwaa la Katiba Tanzania   
9. Concern for Development Initiatives in Africa (ForDIA), Taasisi 

Mwenyeji, Kiutawala, wa Vuguvugu la RAIA Ni SiSi, Tanzania. 
10. National Consortium of Civic Education in Tanzania (NACOCET)  
11. Muungano wa Vyama Vya Wavuvi Tanzania (FUO)  
12. Pastoralists Indigenous Non-Governmental Organizations Forum 

(PINGOs Forum)  
13. Centre Against Gender Based Violence (CA-GBV) 
14. Tanzania Child Welfare (TCW) 
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https://everify.humanrights.or.tz/verify?code=V00Vzl


