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DIBAJI 

 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 

kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la 

kusajili na kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Uratibu wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali unatekelezwa kwa kuzingatia matakwa ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Sera ya Taifa ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 na Sheria ya Mashirika ya 

Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania. 

 

Kama mnavyofahamu, Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea 

kukua kwa kasi kutoka Mashirika 2,110 mwaka 2005 hadi Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali 10,120 kufikia mwezi Desemba 2024. Ni matarajio ya Wizara 

yenye dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali yataendelea kutekeleza shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya 

uwazi na uwajibikaji kama ilivyoainishwa katika sera, sheria, sanuni na 

miongozo ya uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara. 

 

Kama sehemu ya jitihada za Serikali katika kuongeza utambuzi wa 

mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali, 

Wizara imeandaa Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024, ambapo pamoja na mambo 

mengine, imeainisha mchango wa Mashirika hayo katika utekelezaji wa 

miradi na afua katika sekta ya uwezeshaji wa jamii, afya, mazingira, 

elimu, ulinzi wa jamii, kilimo, utawala bora, maji, haki za binadamu, 

jinsia, nishati na miundombinu na viwanda.  

 

Miradi na afua zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sio tu 

zimewanufaisha wananchi wa Tanzania kupitia uboreshaji wa 

miundombinu, kilimo, mazingira na viwanda, bali pia zimechangia katika 

kuboresha utoaji wa huduma za kijamii, kuongeza fursa za ajira hasa kwa 

vijana, wanawake na watu wenye ulemavu, pamoja na kuongeza kasi ya 

ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla. 
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Aidha, katika kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaendelea 

kutoa mchango wake katika maendeleo ya Taifa, Serikali imeendelea 

kuweka mazingira wezeshi ya utendaji kazi, ikiwemo kuimarisha Mfumo 

wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kwa kuongeza Ramani ya Kidigitali ya Utambuzi wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, ambayo ni nyenzo muhimu itakayosaidia kutambua mahali 

yalipo Mashirika, pamoja na miradi na afua zinazotekelezwa na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kupitia teknolojia rahisi ya kiganjani.  

 
Masuala mengine ni kuendelea kuandaa Kitabu cha Mchango wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa, kuimarisha Madawati ya 

Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Wizara, Taasisi za Serikali 

na Sekta Binafsi, kuratibu Majukwaa ya Mwaka na Vikao Kazi vya Kisekta, 

pamoja na kusimamia utekelezai wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2022/23–2026/27), ambao ulizinduliwa na 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa 

Majaliwa (Mb), tarehe 04 Oktoba, 2022 ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo 

ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, aliyoyatoa tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa Kilele 

cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 
Kwa kuzingatia umuhimu na mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

katika nyanja mbalimbali, napenda kutoa wito kwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kuendelea kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia misingi ya 

uwazi na uwajibikaji, kuimarisha ushirikiano wa kiutendaji baina yake na 

wadau wengine wa maendeleo, pamoja na kuhakikisha kunakuwepo na 

uendelevu wa Mashirika hayo hapa nchini. Ni matumaini yangu kuwa 

taarifa hii itakuwa chachu kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wadau 

wengine wa kuendelea kutekeleza shughuli zao kwa uwazi na uwajibikaji.  
  

 
Dkt. John A.K. Jingu 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE  
NA MAKUNDI MAALUM 
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SHUKRANI 

 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 

inapenda kutoa shukrani za pekee kwa watu na taasisi mbalimbali ambazo 

kwa namna moja au nyingine zimeshiriki katika mchakato wa upatikanaji 

wa rasilimali fedha, uwezeshaji, uandaaji, uhariri, usanifu, uchapishaji na 

usambazaji wa Kitabu cha Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024. 

  

Shukrani za dhati ziende kwa Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake na Makundi Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima (Mb); Katibu 

Mkuu, Dkt. John Jingu; Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Maendeleo ya 

Jamii na Makundi Maalum, Wakili Amon Mpanju; na Naibu Katibu Mkuu 

anayeshughulikia Jinsia na Wanawake, Bi. Felister Mdemu, kwa 

kuiwezesha Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza 

jukumu lake na msingi la kusajili na kuratibu shughuli za Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali kwa weledi na ufanisi wa hali ya juu. 

 

Vilevile, napenda kutoa shukrani za dhati kwa Bodi ya Uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali chini ya Mwenyekiti wake, Hajjat Mwantumu 

Mahiza, kwa usimamizi na uratibu uliotukuka wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kwa upande wa Tanzania Bara. Aidha, shukrani ziende kwa 

Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) chini ya 

Mwenyekiti wake Bw. Jasper Makala na Katibu Mkuu wake Bw. Adamson 

Nsimba, kwa ushirikiano thabiti ambao wamekuwa wakiutoa kwa Wizara 

na Serikali kwa ujumla katika kuratibu na kusimamia sekta ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kwa upande wa Tanzania Bara. 

 

Vilevile, shukrani ziende kwa Menejimenti ya Wizara ya Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa michango yao 

iliyowezesha uboreshaji wa fani na maudhui ya Kitabu cha Mchango wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024. 

Ninawashukuru pia kwa maoni mliyoyatoa na kuridhia kwenu kuchapishwa 

kwa Kitabu hiki ili kiweze kutumiwa sio tu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 
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bali pia na Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Wanufaika wa Miradi 

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii ya Watanzania kwa ujumla. 

 

Aidha, napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Wajumbe wa Timu ya 

Wataalam iliyopewa jukumu la kuratibu uandaaji wa Kitabu cha Mchango 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 

2024, wakiongozwa na Bw. Charles Komba (Mwenyekiti), Bw. Abraham 

Mushashu (Katibu) na Bi. Francisca Ngw’endesha (Mratibu). Wajumbe 

wengine ni Bi. Josephine Mchalange, Bw. Dennis Bashaka, Bw. Issa 

Mtinangi, Bi. Modesta Komba na Bw. Jacob Melubo. Ninawashukuru sana 

kwa kazi nzuri mliyoifanya! 

 

Mwisho, lakini sio kwa umuhimu, napenda kutoa shukrani za kipekee kwa 

Kampuni ya Speedy Print Limited, Shirika la The Creator Share 

Foundation, Shirika la Aqua Farms Organization, Shirika la PELUM 

Tanzania, Shirika la Australian Volunteers International, Shirika la Hand 

in Hand, Shirika la Room to Read, Shirika la Juza Waste Pickers Initiative 

(JWPI), Shirika la Tanzania Human Rights Coalition (THRDC), Norwegian 

Church Aid (NCA) na Shirika la AIDS Healthcare Foundation (AHF) kwa 

kuwezesha uchambuzi, uandaaji, uhariri, usanifu na uchapishaji wa 

nakala za Kitabu cha Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

Mwaka 2024.  

 

 
Vickness G. Mayao 

MSAJILI WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI 

WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE  
NA MAKUNDI MAALUM  
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MUHTASARI WA TAARIFA 

 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni miongoni mwa wadau muhimu wa katika 

jitihada za Serikali kuwaletea wananchi maendeleo na kuimarisha ustawi 

wa jamii na Taifa kwa ujumla. Kwa upande wa Tanzania Bara, Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kupitia Ofisi 

ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la kuratibu 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mujibu wa Sera, Sheria, Kanuni na 

Miongozo inayosimamia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 
Kufuatia hali hiyo, Wizara kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 

imekuwa ikiandaa taarifa ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 

ikiwa ni sehemu ya nyenzo muhimu ya kupima utendaji kazi wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali katika mwaka husika. Hivyo, Taarifa ya Mchango wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024 

imegawanyika katika sura saba, ambapo Sura ya Kwanza imeelezea msingi 

na malengo ya kuandaliwa kwa taarifa hii, walengwa wa taarifa, 

mawanda na mbinu zilizotumika katika uandaaji wa taarifa hii. 

  
Sura ya Pili imeelezea usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kwa kubainisha mfumo wa kisheria wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, ikiwa ni hali ya usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 

mahitaji ya kisheria na kikanuni baada ya usajili, pamoja na hali ya ulipaji 

wa ada na uwasilishaji wa taarifa, zikiwemo za mikataba ya ufadhili. 

 

Sura ya Tatu imeelezea mikakati mbalimbali iliyochukuliwa na Serikali 

katika kuimarisha mazingira wezeshi kwa utendaji kazi wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, ikiwa ni pamoja na Mwongozo wa Uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara, Mfumo wa Kielektroniki wa 

Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Mkakati wa Kitaifa wa 

Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Madawati ya Uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Majukwaa ya Mwaka ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, vikao kazi vya kisekta kati ya Wizara na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, pamoja na ziara za kujifunza na kubadilishana uzoefu. 
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Sura ya Nne ya taarifa hii imeelezea vyanzo vya mapato, matumizi ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo kupitia uchambuzi wa taarifa za 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,360, imebainika kuwa kiasi cha Shilingi 

1,449,748,642,857 kilipokelewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na 

kwamba kiasi cha Shilingi 1,289,344,177,596 kilitumika kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi na shughuli mbalimbali za kiutawala.  

 

Sura ya Tano ya taarifa hii imejikita kuelezea mchango wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali, ambapo sekta iliyoongoza 

kwa mwaka 2024 ilikuwa ni sekta ya uwezeshaji wa jamii, ikifuatiwa na 

sekta ya afya, mazingira, elimu, ulinzi wa jamii, kilimo, utawala bora, 

maji, haki za binadamu, jinsia, nishati, miundombinu na viwanda. 

  
Sura hiyo pia imeelezea kwa kina kuhusu makundi yaliyonufaika zaidi na 

miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo vijana walifikiwa zaidi 

kwa asilimia 42, wakifuatiwa na wanawake asilimia 23, wazee asilimia 11 

na watoto asilimia 09. Aidha, jumla ya Watanzania 12,272 na raia wa 

kigeni 131 walikuwa wameajiriwa, wakati Watanzania 5,761 na raia wa 

kigeni 365 walikuwa wanafanya kazi za kujitolea katika Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali katika kipindi cha Mwezi Januari hadi Desemba, 2024. 

 
Sura ya Sita imetoa maelezo kuhusu hatua mbalimbali za utekelezaji wa 

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

(2022/23–2026/27) uliozinduliwa mwaka 2022. Mkakati huo unalenga 

kusaidia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kujitegemea kifedha, kuboresha 

uwezo wao wa kitaasisi na kuimarisha ushirikiano wa kimkakati kwa 

maendeleo ya muda mrefu. Katika mwaka husika, utekelezaji wa Mkakati 

ulibainika katika umiliki wa majengo na miundombinu, uanzishaji wa 

taasisi za kifedha, uwekezaji katika kilimo na ufugaji, uwekezaji katika 

ardhi na kilimo, pamoja na miradi mingine ya kiubunifu na kijamii. 

 
Sura ya Saba imeelezea mwenendo wa ufadhili kwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2020–2024), hususan 

kwa kufanya uchambuzi wa vyanzo vya mapato na matumizi ya fedha za 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupitia utekelezaji wa miradi na afua katika 
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sekta mbalimbali, pamoja na wafadhili wakuu wa miradi na afua za 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kipindi cha miaka mitano. 

 
Sura ya Nane imejikita kuelezea changamoto mbalimbali katika uratibu 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ikiwemo changamoto ya upatikanaji wa 

rasilimali fedha na baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutowasilisha 

taarifa na wengine kushindwa kutumia Mfumo wa NIS. Baadhi ya 

mapendekezo yaliyotolewa ni pamoja na kuendelea kuyajengea uwezo 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusu matumizi ya Mfumo wa NIS kwa aili 

ya uwasilishaji wa taarifa na kuimarisha mazingira wezeshi kwa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 
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SURA YA KWANZA 

 
MSINGI, MALENGO NA WALENGWA TAARIFA YA MCHANGO  

WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI 
  

1.1 Utangulizi  

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 

kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la 

kusajili na kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini kama 

ilivyoainishwa katika Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 

ya Sheria za Tanzania. Aidha, Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya 

mwaka 2001 imeweka misingi ya uwazi na uwajibikaji kwa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali pamoja na kuhimiza ubia kati ya Serikali na Mashirika 

hayo ili kutambua mchango wao kwa jamii. 

 

Katika kutekeleza hilo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hutakiwa kuwasilisha 

taarifa za utekelezaji wa kazi wanazofanya katika kipindi cha robo mwaka 

na mwaka ili kuwezesha utambuzi wa shughuli zilizotekelezwa pamoja na 

mchango wake katika maendeleo ya Taifa. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais – 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Wizara ya Fedha, 

Wizara, Idara na Taasisi za Kisketa, pamoja na Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikifanya ufuatiliaji na tathmini 

ya shughuli au miradi inayotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

  

Kupitia ufuatiliji huo, Serikali na wadau mbalimbali hupata fursa ya 

kutathmini mchango unaotolewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

maendeleo ya Taifa, pamoja na tija ya miradi inayotekelezwa na 

Mashirika hayo kwa jamii kwa kuzingatia sera, malengo na vipaumbele 

mbalimbali vya Taifa. Aidha, ufuatiliaji na tathmini ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali hujikita kupima mwenendo wa utekelezaji wa majukumu ya 

Mashirika hayo kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo 

inayosimamia sekta hiyo, ikiwemo kubainisha mafanikio na changamoto 

za kiutendaji katika Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini.  
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1.2 Msingi wa Taarifa  

Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, kumekuwepo na uhitaji wa 

taarifa sahihi za mchango wa sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kutoka miongoni mwa wadau mbalimbali, zikiwemo Wizara, Idara na 

Taasisi za Serikali, Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi za Utafiti, Vyombo vya 

Habari, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla.  

 

Kufuatia hali hiyo, Kitabu cha Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kilizinduliwa rasmi na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa kilele cha Jukwaa la Mwaka 

la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kilichofanyika Jijini Dodoma, ambapo 

alielekeza kazi ya uandaaji wa taarifa hiyo kuwa endelevu ili kuongeza 

utambuzi wa mchango wa Mashirika hayo katika nyanja mbalimbali. 
 

1.3 Malengo ya Taarifa  

Lengo kuu la uandaaji wa taarifa hii ni kutathmini ukuaji wa sekta na 

kupata picha halisi ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

maendeleo ya Taifa kupitia taarifa za utekelezaji wa miradi na afua 

zilizowasilishwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kipindi cha kuanzia 

mwezi Januari hadi Desemba 2024. Malengo Mahsusi ni pamoja na:  

 

 Kutambua kiwango cha rasilimali fedha kilichopokelewa na 

kutumiwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika utekelezaji wa 

miradi na afua mbalimbali.  

 Kutambua idadi na aina ya miradi na afua zilizotekelezwa na 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kipindi cha kuanzia mwezi 

Januari hadi Desemba 2024.  

 Kutambua idadi na makundi ya wanufaika wa miradi na afua 

mbalimbali zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024.  

 Kutathmini utelekezaji wa sera na mikakati mbalimbali, ikiwemo 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-
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2025/26 na Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali (2022/23–2026/27).  

 Kubainisha fursa na changamoto katika uratibu wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali, hatua zinazochukuliwa na Wizara, Idara na Taasisi za 

Serikali, pamoja na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiseriklai, 

na kutoa mapendekezo kwa wadau mbalimbali.  
 

1.4 Walengwa wa Taarifa  

Walengwa wa taarifa hii ni Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake na Makundi Maalum, ambayo ni Wizara yenye dhamana ya 

uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, pamoja na Wizara, Idara na 

Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi, Taasisi za Utafiti, Vyombo vya 

Habari, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla.  
 

1.5 Mawanda ya Uchambuzi  

Uchambuzi huu umehusisha taarifa za utekelezaji na taarifa za fedha 

zilizokaguliwa ambazo ziliwasilishwa kwa ukamilifu na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali 1,360 kupitia Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS), pamoja na taarifa za ufuatiliaji na 

tathmini ya miradi na afua zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali katika Mikoa 26 ya Tanzania Bara.  
 

1.6 Mbinu Zilizotumika  

Mbinu zilizotumika katika uandaaji wa taarifa hii ni pamoja na uchambuzi 

wa taarifa za utekelezaji na taarifa za fedha zilizokaguliwa, taarifa za 

robo mwaka na taarifa za mikataba ya ufadhili zilizowasilishwa na 

Mashirika katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, 

taarifa za ufuatiliaji na tathmini, pamoja na mahojiano na viongozi, 

wafanyakazi na wanufaika wa miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 
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SURA YA PILI 

 

USAJILI NA URATIBU WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI  

KWA UPANDE WA TANZANIA BARA 
 

2.1 Utangulizi  

Kwa upande wa Tanzania Bara, usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali unafanyika kwa kuzingatia matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, ambapo imetoa haki kwa 

wananchi kujumuika katika makundi mbalimbali, pamoja na Sera ya Taifa 

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 na Sheria ya Mashirika ya 

Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania. 

  

Aidha, Kifungu cha 31(a) na (b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, Sura ya 56 kinayataka Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza 

shughuli zao kwa kuzingatia sheria nyingine za Nchi, ikiwemo sheria za 

kodi, sheria za kazi na ajira, sheria za uhamiaji, sheria za kuzuia 

usafirishaji haramu wa binadamu, sheria za kupambana na ugaidi na 

utakasishaji wa fedha haramu, pamoja na uzingatiaji wa mila, desturi na 

utamaduni wa jamii inayowahudumia, hasa ukizingatia kuwa mila na 

tamaduni hizo hazikinzani na Sheria nyingine za Nchi.  
 

2.2 Usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali  

Katika kipindi cha mwezi Januari hadi Desemba 2024, Wizara kupitia Ofisi 

ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea kutekeleza 

majukumu yake ya kusajili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo katika 

kipindi hicho, jumla ya Mashirika 1,439 yalisajiliwa katika ngazi 

mbalimbali; Kitaifa (1,318), Kimataifa (56), Kimkoa (39) na Kiwilaya (26). 

Hivyo, jumla ya Mashirika 10,120 yalikuwa yamesajiliwa kufikia mwishoni 

mwa mwaka 2024, kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 2.2.1, Umbo 

2.2.1, Jedwali 2.2.2 Umbo 2.2.2 hapo chini: 
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Jedwali 2.2.1: Usajili wa Mashirika kwa Mwaka 2024  
 

Na. Ngazi za Usajili Idadi ya Mashirika 

1. Kiwilaya 26 

2. Kimkoa 39 

3. Kitaifa 1,318 

4. Kimataifa 56 

 
Jumla 1,439 

 

Umbo 2.2.1: Usajili wa Mashirika kwa Mwaka 2024 

 

Jedwali 2.2.2: Usajili wa Mashirika Kufikia Desemba, 2024  
 

Na. Ngazi za Usajili Idadi ya Mashirika 

1. Kiwilaya 542 

2. Kimkoa 429 

3. Kitaifa 8518 

4. Kimataifa 631 

 
Jumla 10,120 
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Umbo 2.2.2: Usajili wa Mashirika Kufikia Desemba, 2024  

 

2.3 Mahitaji ya Kisheria na Kikanuni Baada ya Usajili 

Katika utekelezaji wa shughuli zake, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yanapaswa kuzingatia mahitaji ya msingi ya kisheria na kikanuni kama 

ifuatavyo: 

 

 Kuwasilisha taarifa za robo mwaka kwa mujibu Kanuni ya 20 ya 

Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za mwaka 

2019 (Tangazo la Serikali Na. 685/2019). 

 Kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji na za fedha 

zilizokaguliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 29(1)(a) na (b) cha Sheria 

ya Mashirika Yasiyo ya kiiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.  

 Kufanya malipo ya ada ya usajili nay a mwaka kwa mujibu wa 

Kifungu cha 38(2)(b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 

Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania. 

 Kuweka wazi taarifa za vyanzo vya mapato na uwasilishaji wa 

mikataba ya ufadhili kwa mujibu wa Kanuni ya 13(a), (b) na (c) ya 

Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za mwaka 

2018 (Tangazo la Serikali, 608/2018).  

 Kuhuisha taarifa za mabadiliko mbalimbali kwa mujibu wa Kifungu 

cha 33 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56. 
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 Kuandaa Mpango Mkakati wa Uendelevu wa Shirika, kutunza Rejesta 

ya Mali na kuweka sera za ndani za Shirika kwa mujibu wa Kanuni ya 

14 ya Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za 

mwaka 2018 (Tangazo la Serikali, 608/2018). 
 

2.4 Uwasilishaji wa Taarifa na Ulipaji wa Ada  

Kwa mwaka 2024, jumla ya Mashirika Yasiyo a Kiserikali 1,360 

yaliwasilisha taarifa za utekelezaji na taarifa za fedha zilizokaguliwa kati 

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 9,279 yaliyopaswa kuwasilisha taarifa 

hizo. Idadi hiyo ni sawa na asilimia 14.6 ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yaliyopaswa kuwasilisha taarifa za mwaka 2024.  

 

Vilevile, jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 3,431 yamelipa ada za 

mwaka 2024 kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 9,279 yaliyotakiwa 

kulipa ada katika kipindi husika, ikiwa ni sawa na asilimia 36. Uchambuzi 

zaidi unaonesha kuwa, baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yalifanya 

malipo ya ada ya mwaka, lakini hayakuwasilisha taarifa.  

 

Kwa kiasi kikubwa, hali hiyo inapunguza utambuzi wa mchango wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika maendeleo ya Taifa. Jedwali 2.4.1 na 

Umbo 2.4.1 yamefafanua zaidi kuhusu idadi ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali yaliyolipa ada na kuwasilisha taarifa katika ngazi mbalimbali za 

usajili kama inayoonekana hapo chini: 

 

Jedwali 2.4.1: Mashirika Yaliyolipa Ada na Kuwasilisha Taarifa 
 

Na. Ngazi ya Usajili Mashirika 
Yaliyolipa Ada 

Mashirika 
Yaliyowasilisha Taarifa 

1. Kiwilaya 150 45 

2. Kimkoa 98 37 

3. Kitaifa 2,780 1,030 

4. Kimataifa 407 248 

 Jumla 3,435 1,360 
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Umbo 2.4.1: Mashirika Yaliyolipa Ada na Kuwasilisha Taarifa 

 

 
Aidha, kwa mwaka 2024, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 186 yaliwasilisha 

mikataba au hati za makubaliano ya ufadhili wa miradi kwa mujibu wa 

Kanuni ya 13(a) ya Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

za mwaka 2018 (Tangazo la Serikali, 608/2018). Jumla ya mikataba 405 

yenye kiasi cha shilingi 372,074,667,470 iliwasilishwa, kufanyiwa 

uchambuzi na kuidhinishiwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi na afua 

mbalimbali kama ilivyoainishwa kwenye jedwali 2.4.2 na Umbo 2.4.2 

 

Jedwali 2.4.2: Idadi ya Mikataba Iliyowasilishwa na Kuidhinishwa 
 

Na. Sekta/Afua Idadi ya 
Mikataba 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

1 Elimu 63 46,847,466,521 

2 Afya 47 44,886,209,005 

3 Maji 16 22,551,270,569 

4 Nishati 2 2,038,774,000 

5 Utawala Bora 30 10,831,895,479 
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6 Uwezeshaji wa Jamii 96 60,028,175,565 

7 Jinsia 15 13,423,962,500 

8 Ulinzi wa Jamii 29 18,640,943,726 

9 Mazingira 52 28,288,723,936 

10 Kilimo 33 89,062,796,410 

11 Haki za Binadamu 22 35,474,449,759 
 

Jumla 405 372,074,667,470 

 

Umbo 2.4.2: Asilimia ya Mikataba Iliyowasilishwa na Kuidhinishwa 
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SURA YA TATU 

 

UIMARISHAJI WA MAZINGIRA WEZESHI YA UTENDAJI KAZI  

WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI 
 

3.1 Utangulizi  

Katika siku za hivi karibuni, Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali imechukua hatua mbalimbali za kuimarisha mazingira 

wezeshi ya utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Hatua hizo 

zimesaidia kuimarisha misingi ya uwazi na uwajibikaji, kuongeza fursa za 

ufadhili na kuimaarisha uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 

kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, pamoja na kuongeza 

utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja 

mbalimbali.  

3.2 Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali  

Katika jitihada za kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

nchini, Wizara yenye dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, kwa 

kushirikiana na Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, pamoja na Baraza la 

Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), imeboresha Mwongozo 

wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara wa mwaka 

2020 kupitia Toleo Jipya la mwezi Agosti, 2024.  

 

Kupitia Mwongozo huo, Wizara, Idara na Taasisi za Kisekta zimepewa 

jukumu la kuwezesha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutambua fursa 

zilizopo, mipango na vipaumbele vya Kitaifa, kutoa miongozo ya Kisera, 

na kusimamia utekelezaji wa miradi kwa kuzingatia viwango vya kitaalam 

vinavyohitajika ili kuhakikisha kuwa afua zinazotekelezwa na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali zinaendana na malengo ya Taifa. 

 

Kwa upande mwingine, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanawajibika 

kuwasiliana na Wizara, Idara na Taasisi husika kabla ya kuanza kwa 

utekelezaji wa miradi na afua zake Hatua hiyo ni muhimu ili kubaini 

maeneo yenye uhitaji mkubwa na kupata mwongozo wa kisera na 
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kitaalam ili kuhakikisha kuwa miradi yao inakuwa na mchango chanya kwa 

jamii na inalingana na vipaumbele vya maendeleo ya Kitaifa. 
 

3.3 Mkakati wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

2022/23–2026/27 ulizinduliwa rasmi tarehe 04 Oktoba, 2022 na Waziri 

Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Kassim 

Majaliwa Majaliwa (Mb), ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa maelekezo ya 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, aliyoyatoa tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa kilele 

cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kilichofanyika 

katika Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma. 

 

Mkakati huo unalenga kujenga uwezo thabiti kwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ili yaweze kuwa na uhimilivu wa muda mrefu na kujitegemea 

kiuchumi. Aidha, Mkakati unalenga kuimarisha mazingira wezeshi ya ndani 

yatakayowezesha Mashirika hayo kuendelea na shughuli zake kwa ufanisi, 

hata baada ya kumalizika kwa ufadhili wa nje. Vilevile, unalenga kupanua 

wigo wa mitindo ya ufadhili kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili yaweze 

kukidhi mahitaji yao ya kifedha, pamoja na kuimarisha uwezo wa 

utekelezaji wa dira, dhima na malengo ya Mashirika hayo kwa manufaa ya 

jamii na maendeleo ya Taifa. 
 

3.4 Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika  

Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali (NIS) ulianza kutumika rasmi mwezi Mei, 2020 kwa lengo la 

kuongeza ufanisi na kuimarisha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kati ya Ofisi ya Msajili, Wizara za kisekta, Washirika wa Maendeleo, na 

Sekta Binafsi. Mfumo huo umeunganishwa na mifumo mingine ya Serikali 

kama vile Mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na Mfumo 

wa Kielektroniki wa Malipo Serikalini (GePG). Kupitia mfumo huu, 

shughuli mbalimbali zinafanyika kwa njia ya kidijitali, zikiwemo usajili wa 

Mashirika, uwasilishaji na uhuishaji wa taarifa, pamoja na ulipaji wa ada. 

 



12 
 

Aidha, mwaka 2023, Wizara kwa kushirikiana na Wizara, Idara na Taasisi 

za Serikali, Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), 

Sekta Binafsi na Washirika wa Maendeleo, iliboresha Mfumo wa NIS kwa 

kuongeza kipengele cha Ramani ya Kidijitali ya Utambuzi wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali (NGOs Digital Mapping Tool), ambayo ilizinduliwa 

rasmi na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 

Dkt. Philip Isdor Mpango, tarehe 05 Oktoba, 2023, wakati wa Jukwaa la 

Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

 

Kupitia Ramani hiyo ya kidijitali, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaweza 

kuonekana kirahisi katika maeneo yanayotekeleza miradi yao, pamoja na 

kutoa taarifa kuhusu aina ya miradi, rasilimali walizonazo, na walengwa 

wa miradi hiyo. Vilevile, ramani hii inaleta fursa kwa Mashirika kutangaza 

kazi zao, kuimarisha uwazi na uwajibikaji, pamoja na kuongeza 

uwezekano wa ubia na ufadhili kutoka kwa taasisi mbalimbali, kwa 

kutumia teknolojia rahisi na bunifu. Mfumo huu ni kichocheo muhimu cha 

uendelevu, ushirikiano na upatikanaji wa taarifa kwa wakati. 
 

3.5 Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

Kwa kuzingatia kuwa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni mtambuka 

na inagusa maeneo mbalimbali ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi, 

Wizara yenye dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeanzisha 

Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Wizara za 

Kisekta. Lengo la kuanzishwa kwa madawati haya ni kuboresha uratibu wa 

shughuli za Mashirika, kuongeza ufanisi katika utendaji kazi, na 

kuhakikisha utekelezaji wa miradi unazingatia vipaumbele vya Taifa. 

 

Madawati hayo yalizinduliwa rasmi na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), tarehe 04 

Oktoba, 2022, wakati wa kilele cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali lililofanyika Jijini Dodoma. Waratibu wa Madawati hayo 

katika Wizara za Kisekta, Wasajili Wasaidizi na Viongozi wa Mashirika, 

wamepewa uwezo wa kuingia na kutumia Mfumo wa NIS. Hii 
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inawawezesha kupata na kubadilishana taarifa kwa urahisi, kufanya 

ufuatiliaji wa shughuli, na kurahisisha mawasiliano baina ya wadau. 

 

Hatua inayoendelea kwa sasa ni uanzishashwaji wa Madawati ya Uratibu 

wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Taasisi nyingine za Serikali 

pamoja na Sekta Binafsi, ili kuongeza wigo wa uratibu na kuhakikisha 

ushirikiano jumuishi unaowezesha utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

kwa ufanisi na uwazi zaidi. 
 

3.6 Majukwaa ya Mwaka ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali  

Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali lilizinduliwa rasmi na 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, tarehe 30 Septemba, 2021 jijini Dodoma. Lengo la 

Jukwaa hili ni kuendeleza ushirikiano wa karibu baina ya Serikali, 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sekta Binafsi, na Washirika wa Maendeleo 

katika kuimarisha maendeleo ya Taifa. 

 

Katika miaka iliyofuata, viongozi mbalimbali wa Kitaifa waliendelea kuwa 

wageni rasmi wa Jukwaa hili, jambo linalodhihirisha umuhimu wake 

Kitaifa. Mnamo tarehe 03 na 04 Oktoba, 2022, Waziri Mkuu Mheshimiwa 

Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) alikuwa Mgeni Rasmi wa Jukwaa hilo. 

Aidha, Jukwaa lililofanyika tarehe 03 hadi 05 Oktoba, 2023 lilihudhuriwa 

na Makamu wa Rais Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango kama Mgeni 

Rasmi, wakati Jukwaa la mwaka 2024, lililofanyika kuanzia tarehe 04 hadi 

06 Septemba, likifunguliwa rasmi na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 

Nishati, Mheshimiwa Dkt. Doto Mashaka Biteko (Mb). 

 

Kwa kawaida, Jukwaa la Mwaka hutanguliwa na Majukwaa katika ngazi za 

Wilaya na Mikoa, ambapo hutoa fursa kwa wadau mbalimbali kujadiliana 

na kubadilishana uzoefu kuhusu fursa na changamoto zinazokumba 

utekelezaji wa shughuli za Mashirika. Vilevile, huambatana na mafunzo ya 

kujengeana uwezo, kutambua Mashirika yaliyofanya vizuri, pamoja na 

kuandaa maazimio ya kushughulikia changamoto zilizoibuliwa ili 

kuboresha utendaji wa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini. 
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3.7 Vikao Kazi vya Kisekta kati ya Wizara na Mashirika  

Vikao Kazi vya Kisekta kati ya Wizara na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni 

sehemu muhimu ya utekelezaji wa matakwa ya Mwongozo wa Uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara wa mwaka 2020 uliofanyiwa 

maboresho mwaka 2024.  

 

Lengo la vikao kazi hivyo ni kuimarisha ushirikiano na mawasiliano baina 

ya Wizara yenye dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara 

na Taasisi za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, pamoja na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ili kuhakikisha 

utekelezaji wa miradi ya Mashirika unaendana na vipaumbele vya Taifa. 

Katika utekelezaji wa Mwongozo huo, mwaka 2024 vilifanyika vikao 

vifuatavyo: 

 

 Mwezi Julai 2024, kilifanyika kikao kazi cha Mashirika 

yanayotekeleza miradi na afua za maji mkoani Morogoro, ikiwa ni 

maandalizi ya mpango kazi wa uandaaji wa taarifa ya mchango wa 

wadau mbalimbali katika sekta ya maji; 

 Mwezi Desemba, 2024, kilifanyika kikao kazi cha Mashirika 

yanayotekeleza miradi na afua za elimu mkoani Dar es Salaam, kwa 

lengo la kusaidia wanafunzi wenye mahitaji maalum. 

 

Vikao hivyo vimekuwa ni fursa muhimu ya kutathmini utekelezaji wa 

shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kisekta, kubadilishana uzoefu, 

kubaini changamoto na kuweka mikakati ya pamoja ya kuboresha utoaji 

wa huduma kwa jamii. 
 

3.8 Ziara za Kujifunza na Kubadilishana Uzoefu wa Uratibu 

Tarehe 16 Februari, 2021 wataalam kutoka Wizara ya Maendeleo ya 

Jamii, Mamlaka ya Usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGORA) 

na Baraza la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (CONGOMA) nchini Malawi, 

walifanya ziara ya kujifunza na kubadilishana uzoefu wa uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini Tanzania. Vilevile, tarehe 03 Oktoba, 
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2023 Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini Uganda, alishiriki 

Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Jijini Dodoma. 

 

Kama sehemu ya mwendelezo wa ziara hizo za kujifunza na kubadilishana 

uzoefu, tarehe 31 Julai hadi 03 Agosti, 2024 wataalam kutoka Ofisi ya 

Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Nchini Tanzania walifanya ziara 

ya kujifunza na kubadilishana uzoefu kuhusu uratibu wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali katika Ofisi za Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

Jiji la Kampala nchini Uganda. 

 

Aidha, tarehe 04 hadi 06 Septemba, 2024 wawakilishi wa Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii Nchini Malawi, Mamlaka ya Usimamizi wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali (NGORA) na Taasisi ya Usajili wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali Nchini Uganda walishiriki Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali lililofanyika Jijini Dodoma. 
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SURA YA NNE 

 

VYANZO VYA MAPATO NA MATUMIZI YA FEDHA ZA MASHIRIKA  

YASIYO YA KISERIKALI 
 

4.1 Utangulizi  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 (1) (a) na (b) ya Sheria ya Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania, Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali yana wajibu wa kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji na 

taarifa za fedha zilizokaguliwa. Kupitia uchambuzi wa taarifa hizo, 

Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali inaweza 

kubainisha kiwango cha fedha kilichopokelewa na kutumiwa na Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali katika mwaka husika, pamoja na mikakati mbalimbali 

ya uendelevu wa Mashirika hayo. 
 

4.2 Mapato ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali  

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari 

hadi Desemba 2024, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,360 yaliyowasilisha 

taarifa yake kwa ukamilifu yalipata fedha kiasi cha Shilingi 

1,449,748,642,857 kutoka katika vyanzo mbalimbali vya fedha. Aidha, 

kiasi hicho cha mapato ya fedha za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba, 2024 ni sawa na asilimia 

09 ya Bajeti ya Serikali ya mwaka wa fedha 2024/2025. Mchanganuo wa 

vyanzo vya mapato ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mwaka 2024 

yameainishwa kwenye Jedwali 4.2 na Umbo 4.2 hapo chini. 

 

Jedwali 4.2: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika 
 

Na. Aina ya Mapato Kiasi Asilimia 

1. Bakaa 28,573,425,405 1.97% 

2. Msamaha wa Kodi 72,960,289 0.01% 

3. Ruzuku kutoka Serikalini 1,775,402,079 0.12% 

4. Michango ya Wanachama 10,990,013,428 0.76% 
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5. Mapato ya Vitega Uchumi 12,384,448,084 0.85% 

6. Malipo ya Huduma 1,514,422,348 0.10% 

7. Michango ya Jamii 11,679,208,240 0.81% 

8. Wafadhili wa Ndani 13,921,245,183 0.96% 

9. Michango kutoka Sekta Binafsi 6,048,125,018 0.42% 

10. Wafadhili wa Nje 1,362,789,392,783 94.00% 

Jumla 1,449,748,642,857  100% 

 

Umbo 4.2: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika 

 

 
Taarifa hii ya mapato inaonesha kuwa, asilimia 94% ya mapato ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanategemea fedha kutoka kwa wafadhili 

wa nje. Aidha, michango ya wafadhili wa ndani katika utekelezaji wa 

miradi na afua mbalimbali za kusaidia jamii kwa mwaka 2024 imepungua. 

Hata hivyo, nguvu zaidi inatakiwa kuelekezwa kwenye eneo la mapato ya 

vitega uchumi, ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa 

Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ambao utayawezesha Yasiyo 

ya Kiserikali kuwa na vyanzo vya kudumu vya mapato.  
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4.3 Matumizi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali  

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari 

hadi Desemba 2024, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yalitumia kiasi cha 

Shilingi 1,289,344,177,596 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi pamoja na 

malipo ya posho na mishahara, pamoja na kodi mbalimbali za Serikali 

kama ilivyoainishwa katika Jedwali 4.3 na Umbo 4.3 hapo chini: 

 

Jedwali 4.3: Matumizi ya Fedha za Mashirika 
 

Na Aina ya Matumizi Kiasi Asilimia 

1. Utekelezaji wa Miradi 980,386,500,732 76.04% 

2. Posho na Mishahara 228,804,362,209 17.75% 

3. Kodi ya Uendelezai wa 
Ujuzi (SDL) 

2,512,887,034 0.19% 

4. Kodi ya Mishahara (PAYE) 40,244,269,037 3.12% 

5. Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF) 

32,128,964,990 2.49% 

6. Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF) 

5,267,193,594 0.41% 

JUMLA  1,289,344,177,596 100% 

 

Umbo 4.3 Matumizi ya Fedha za Mashirika 
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Uchambuzi wa matumizi ya fedha zilizopokelewa na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kwa mwaka 2024 unaonesha kuwa asilimia 76.04 ya fedha 

zilizopokelewa ilitumika katika utekelezaji wa miradi, asilimia 17.75 

ulipaji wa posho na mishahara na asilimia 6.21 ilitumika katika ulipaji wa 

tozo na kodi mbalimbali za Serikali, ikiwemo Kodi ya Ujuzi (SDL), Mfuko 

wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Kodi ya Mishahara (PAYE) na Mfuko wa Fidia 

kwa Wafanyakazi (WCF). 
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SURA YA TANO 

 

MCHANGO WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI KATIKA  

NYANJA MBALIMBALI ZA MAENDELEO 
 

5.1 Utangulizi 

Kama ilivyoelezwa kwenye Sura ya Kwanza ya taarifa hii, mwaka 2001, 

Serikali ilitunga Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuweka 

mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza 

majukumu yake kwa ufanisi na kuleta mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi 

na kijamii. Aidha, Sera hiyo imeweka misingi thabiti ya utambuzi wa 

mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali za 

maendeleo na Taifa kwa ujumla kupitia utekelezaji wa Sheria ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 na Kanuni zake.  

 

Katika utekelezaji wa shughuli zake, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana 

wajibu wa kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni, Malengo, Mipango na Mikakati 

mbalimbali ya Kitaifa na Kimataifa, ikiwemo Sera ya Maendeleo ya Jamii 

(1996), Sera ya Taifa ya Maji (2002), Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii 

(2003), Sera ya Afya (2007), Sera ya Taifa ya Kilimo (2013), Mpango wa 

Kitaifa wa Haki za Binadamu (2013), Sera ya Elimu na Mafunzo (2014), 

Sera ya Taifa ya Mazingira (2021), Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya 

Wanawake (2023), Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (2020), Dira 

ya Maendeleo ya Taifa (2025), Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26, pamoja na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu (2030) 
 

5.2 Utekelezaji wa Miradi na Afua Kisekta  

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali 1,360 yalitumia kiasi cha Shilingi 1,289,344,177,596 

katika utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali, pamoja na masuala ya 

kiutawala. Kati ya fedha hizo, kiasi cha Shilingi 980,386,500,732 

kilitumika kutekeleza miradi takribani 2,810 katika sekta ya elimu, 

uwezeshaji wa jamii, afya, mazingira, elimu, ulinzi wa jamii, kilimo, 
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utawala bora, maji, haki za binadamu, jinsia, nishati na miundombinu na 

viwanda kama inavyoonekana kwenye Jedwali 5.2 na Umbo 5.2. 

 

Jedwali 5.2: Idadi ya Miradi na Fedha Zilizotumika Kisekta 
 

Na. Sekta/Afua Idadi ya Miradi Kiasi Kilichotumika 

1. Uwezeshaji wa Jamii 731 370,820,898,559 

2. Afya 469 291,303,490,749 

3. Mazingira 221 80,863,674,279 

4. Elimu 558 76,322,945,446 

5. Ulinzi wa Jamii 304 57,337,725,511 

6. Kilimo 117 49,846,109,010 

7. Utawala Bora 99 21,633,125,580 

8. Maji 69 12,073,361,551 

9. Haki za Binadamu 131 10,504,562,411 

10. Jinsia 99 8,937,949,113 

11. Nishati 7 539,550,868 

12. Miundombinu 3 199,907,655 

13. Viwanda 2 3,200,000 

Jumla 2,810 980,386,500,732 

 

Umbo 5.2: Asilimia ya Fedha Zilizotumika katika Miradi Kisekta  
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5.2.1 Uwezeshaji wa Jamii 

Sambamba na malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025), sehemu ya 

2.5.3 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 

2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine imejielekeza kuimarisha 

uwezeshaji jamii na mipango ya maendeleo ya sekta binafsi; kuhamasisha 

ushirikishwaji na uwezeshaji kiuchumi kwa watu wenye ulemavu na tabia 

ya kuweka akiba na kuwekeza katika shughuli za uzalishaji; pamoja na 

kuimarisha usimamizi wa mifuko ya uwezeshaji wa wananchi kiuchumi. 

 

Kwa kuzingatia kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni moja ya wadau 

muhimu katika kuiwezesha jamii na kuimarisha uwezo wao wa 

kujitegemea, katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 

2024, sekta ya uwezeshaji wa jamii kiuchumi imeongoza kwa kutumia 

kiasi cha Shilingi 370,820,898,559 kutekeleza miradi 731 iliyolenga kutoa 

elimu ya ujasiriamali kwa vikundi vya vijana na wanawake kuhusu fursa 

mbalimbali za kiuchumi, ikiwemo mikopo ya Halmashauri (4/4/2). 

 

Miradi na afua nyingine zililenga uwezeshaji katika afua za mazingira, 

elimu, kilimo, kuwajengea uwezo wanawake na vijana kwenye masuala ya 

ujasiliamali, na elimu ya uraia, kuwasaidia wanawake wajane, watoto 

wanaoishi katika mazingira magumu, watu wenye mahitaji maalum 

uzalishaji na uongezaji thamani kwenye bidhaa na mazao ya kilimo, 

pamoja na fursa za ajira hususani kwa vijana. 

 

Washirika wa maendeleo walioongoza kufadhili miradi na afua za 

uwezeshaji wa jamii ni pamoja na Shirika la Maendeleo la Norway 

(NORAD), Sevde Sevan Usak Vakfi, Convoy of Hope US, DOEN Foundation, 

Kijana Kwanza UK, Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), 

Umoja wa Ulaya (EU), SwissContact, Girls Foundation US, GN Global 

Partnership Center, GN Global Impact Foundation, Shirika la Umoja wa 

Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), Shirika la Marekani la 

Misaada ya Kimataifa (USAID), Friedrich-Ebert-Stiftung, Helvetas Swiss 

Intercooperation na Taasisi ya Mastercard Foundation. 
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5.2.2 Sekta ya Afya 

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Afya ya mwaka 2007, sekta ya afya ni 

muhimu kwa maendeleo ya watu. Sekta hii inajumuisha miundombinu, 

wataalamu, vifaa na vifaa tiba, vitendanishi, dawa, tiba, kinga na bima 

ya afya. Vilevile, sehemu ya 5.5.2 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine 

unalenga kuimarisha mifumo ya usimamizi, upatikanaji na utoaji wa 

huduma za afya, ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kutolea huduma 

za afya na uhamasishaji wa matumizi ya bima ya afya.  

 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba, 2024 sekta ya 

afya ilitumia kiasi cha Shilingi 291,303,490,749 kutekeleza miradi na afua 

za kuzuia maambukizi ya VVU/UKIMWI (HIV/AIDS), kukabiliana na 

matumizi ya dawa za kulevya, afya ya jamii, lishe, matibabu ya macho, 

fistula, kansa, kifua kikuu, tohara, utoaji wa viungo bandia, afya ya 

uzazi, maendeleo ya awali ya mtoto, afya ya mama na mtoto, elimu ya 

afya ya uzazi kwa vijana balehe, huduma ya chanjo na vifaa tiba. 

 

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Kituo cha 

Kudhibiti Magonjwa (CDC), Shirika la Misaada la Marekani (USAID), Mpango 

wa Dharura wa Rais wa Marekani wa Kukabiliana na UKIMWI (PEPFAR), 

Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza (FCDO), JHPIEGO, Shirika 

la Ushirikiano wa Kimataifa la Korea (KOICA), MSI Reproductive Choices 

Tanzania,  Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia Wakimbizi (UNHCR), 

BPRM, H&B Agerup, Bloomberg Philanthropies, Ubalozi wa Ufaransa, 

MdM, World Vision, National Community Lottery Fund, Washington State 

University na Pact Tanzania. 
 

5.2.3 Uhifadhi wa Mazingira  

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Mazingira (2021), mazingira 

na maliasili asilia ni tunu ya Taifa na msingi wa maendeleo endelevu. Kwa 

msingi huo, Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo 

wa ndani na nje ya nchi, imeendelea kuimarisha mifumo mbalimbali ya 
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utunzaji na uhifadhi wa mazingira, pamoja na matumizi endelevu ya 

rasilimali asilia kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.  

 

Vilevile, sehemu ya 5.3.5 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22-2025/26 imejielekeza kuhamasisha matumizi ya 

nishati jadidifu; kupunguza uchafuzi wa mazingira pamoja na athari zake; 

kuimarisha uwezo wa Taifa kukabiliana na athari za mabadiliko ya 

tabianchi; kupunguza uharibifu wa ardhi; kuboresha upandaji wa miti 

kibiashara; na kuendeleza mikakati ya kupambana na ujangili, biashara 

haramu na uvunaji haramu wa rasilimali za wanyamapori na misitu.  

 

Kwa kuzingatia kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni washiriki muhimu 

katika ulinzi, uhifadhi na utunzaji wa Mazingira, katika kipindi cha 

kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya uhifadhi wa 

mazingira ilitumia kiasi cha Shilingi 80,863,674,279 kutekeleza miradi 

iliyolenga kuwezesha upandaji miti na uhifadhi wa misitu, utunzaji wa 

vyanzo vya maji, upandaji wa miti mashuleni, miradi ya kukabiliana na 

mabadiliko ya tabia nchi, uboreshaji wa hifadhi za Taifa, kujengea uwezo 

jamii katika utunzaji wa mazingira, uhifadhi wa fukwe za bahari, mito na 

maziwa pamoja na uhifadhi wa ndege na wanyamapori. 

 

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Shirika la 

Jane Goodhall Institute, Shirika la Marekani la Misaada ya Kimataifa 

(USAID), KopeLion USA, The Nature Conservancy, Shirika la World-Wide 

Fund (WWF), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden (SIDA), Vi 

Agroforestry, Umoja wa Ulaya (EU), Frankfurt Zoological Society, pamoja 

na Shirika la Maendeleo la Norway (NORAD). 
 

5.2.4 Sekta ya Elimu 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yametekeleza miradi ya elimu hususani 

ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya elimu, ugawaji wa samani, vitabu 

na mahitaji mengine ya elimu. Kwa mwaka 2024, sekta ya elimu ilitumia 

kiasi cha Shilingi 76,322,945,446 zilizotekeleza miradi 503, ikiwemo 

utoaji wa ufadhili kwa watoto, kampeni ya kuzuia ukatili dhidi ya watoto, 



25 
 

programu ya kuwezesha watoto wa kike kubaki shuleni, ujenzi na 

ukarabati wa miundombinu ya shule, kuwajengea uwezo walimu na utoaji 

wa vifaa kwa ajili ya elimu kama vile vitabu, kompyuta na sare.     

 

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Conrad 

N. Hilton Foundation, Room to Read, Young Life USA, BMZ, World 

Learning Ogranization, Malala Fund, USAID, Plan International, 

Opportunity Education Foundation, CAMFED, Village Schools 

International, KOICA, GN Global Partership Center na USDA.  

  

 
Pichani ni Baadhi ya Majengo ya Shule ya Msingi Inayomilikiwa na Shirika  

la SHADE Mkoani Shinyanga.  
 

5.2.5 Ulinzi wa Jamii 

Sehemu ya 5.5.6 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2021/22-2025/26 imejielekeza kuimarisha huduma za malezi 

mbadala ikiwemo malezi ya kambo na kuasili watoto, kuzuia na 

kutokomeza ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto; huduma za 

malezi, makuzi, maendeleo ya awali ya mtoto; na huduma za afya, 

unasihi na msaada wa kisaikolojia kwa makundi yenye uhitaji. 

 

Kwa msingi huo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamechangia uanzishaji na 

uhamasishaji wa jamii katika kulinda maslahi na ustawi wa watoto, 

wazee, wajane, wanawake, vijana, watu wenye ulemavu na watoto 
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yatima hususani kupitia utekelezaji wa miradi ya uendeshaji wa makao ya 

watoto, huduma malezi ya awali kwa watoto, nyumba salama na vituo 

vya kulelea watoto wadogo mchana. 

 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya 

ulinzi wa jamii ilitumia kiasi cha Shilingi 57,337,725,511 kutekeleza 

miradi na afua za kusaidia watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi na 

kuwaunganisha na familia zao, elimu kwa watoto wanaoishi katika 

mazingira magumu, kuweka mazingira salama kwa watu wenye mahitaji 

maalum wanaoishi katika kambi za wakimbizi, pamoja na kutoa huduma 

ya maji, afya na lishe kwa familia zinazoishi katika mazingira hatarishi.  

 

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na SOS 

Denmark, Rahma International Society, Kampuni ya Deloitte Consulting 

Ltd, FHI360, UNHCR, Integrated Security Fund (ISF), BMZ kupitia GFFO, 

UKAID, Liverpool Football Club Foundation, NORAD na GAC.  

 

 
Pichani ni Jengo la Ofisi na Sehemu ya Malazi Katika Shule Inayomilikiwa na Shirika la 

Siouxland Tanzania Education Medical Ministries (STEMM) Mkoani Arusha.  
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5.2.6 Sekta ya Kilimo 

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Kilimo (2013), uchumi wa 

Tanzania umeendelea kutegemea zaidi kilimo, ijapokuwa mchango wake 

katika Pato la Taifa unaendelea kushuka. Sekta ya Kilimo imeendelea 

kuwa kitovu cha ukuzaji wa viwanda na maisha ya watu nchini, ambapo 

inakadiriwa kuwa kinaajiri takribani asilimia 66.3 ya nguvukazi, ambapo 

wanawake ni asilimia 52 na wanaume asilimia 48.  

 

Aidha, sehemu ya 5.3.1 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22-2025/26, imejielekeza kufungamanisha sekta ya 

kilimo na sekta nyingine za kiuchumi, kujenga mazingira mazuri kwa 

sekta binafsi kuendesha shughuli za uzalishaji na kuendelea kuimarisha 

programu za mafunzo. Hatua hizi, zinalenga kuongeza thamani na tija ya 

uzalishaji wa mazao ya kilimo, kuzalisha ajira, kutanua wigo mseto wa 

bidhaa na kuimarisha mnyororo wa thamani katika sekta ya kilimo.  

 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya 

kilimo ilitumia kiasi cha Shilingi 49,846,109,010 kutekeleza miradi ya 

kuwajengea uwezo vijana katika masuala ya kilimo, ufugaji wa kuku, 

utafiti, usambazaji wa pembejeo za kilimo, kuongeza thamani kwenye 

mazao, kuwajengea uwezo wakulima na Maafisa Ugani kuhusu uzalishaji 

wa mbegu bora, elimu kwa wanawake kuhusu matumizi ya mbinu za asili 

katika kilimo na upatikanaji wa masoko ya bidhaa za kilimo.  

 

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili katika sekta ya kilimo 

ni pamoja na Taasisi ya KopeLion USA, The Nature Conservancy, Geneva 

Federation for Cooperation (FGC), Shirika la World Wide Fund (WWF), 

Shirika la Marekani la Misaada ya Kimataifa (USAID), Shirika la Maendeleo 

ya Kimataifa la Sweden (SIDA), Umoja wa Ulaya (EU), Shirika la Frankfurt 

Zoological Society, Rockefeller Philanthropy na Shirika la Maendeleo la 

Norway (NORAD). 
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Pichani ni Shamba la Nyanya Linalomilikiwa na Shirika la Siouxland Tanzania 

Education Medical Ministries (STEMM) Mkoani Arusha.  
 

5.2.7 Utawala Bora  

Mifumo ya utoaji na upatikanaji wa haki ni muhimu katika kuimarisha 

usawa na ustawi wa jamii. Utoaji na upatikanaji wa haki unawezekana 

ikiwa kuna mifumo imara ya kitaasisi. Mifumo hiyo inajumuisha watumishi 

wenye weledi, vitendea kazi, miundombinu wezeshi na miongozo rafiki 

katika utoaji haki. Kwa msingi huo, mifumo ya utoaji na upatikanaji wa 

haki ni moja ya nguzo muhimu za utawala bora.  

 

Vilevile, sehemu ya 5.5.8 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22-2025/26 imejielekeza kuboresha mifumo na 

miundombinu ya utoaji wa haki, kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika 

utoaji na upatikanaji wa haki, pamoja na kuimarisha taratibu na 

miongozo ya utoaji wa msaada wa kisheria nchini. Aidha, baadhi ya 

malengo ya kimkakati ya Mpango Mkakati wa Tume ya Haki za Binadamu 

na Utawala Bora wa Mwaka 2023-2026 ni pamoja na kuimarisha 

utekelezaji wa mikakati ya kitaifa ya kuzuia rushwa na kuimarisha 

uzingatiaji wa misingi ya utawala bora. 
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Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya 

utawala bora ilitumia kiasi cha Shilingi 21,633,125,580 kutekeleza miradi 

kukuza utawala bora, kuwajengea uwezo vijana na wanawake kuhusu 

masuala ya uongozi, mafunzo kuhusu elimu ya uraia, kushawishi 

mabadiliko ya sera na sheria, haki za kiuchumi, haki za binadamu, 

uadilifu, uwazi na uwajibikaji na usaidizi wa masuala ya kisheria.  

 

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili katika sekta ya 

utawala bora ni pamoja na UNA Sweden, African Women Development 

Fund, Ford foundation, Hewlett foundation, Ubalozi wa Switzerland, 

SIDA, Hempel Foundation, EU, Global Health Advocacy Incubator (GHAI), 

Wellspring Philanthropic Fund, KAS na USAID. 
 

5.2.8 Sekta ya Maji 

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Maji (2002), sekta ya maji 

inahusisha upatikanaji na usambazaji wa maji pamoja na utunzaji wa 

vyanzo vya maji. Vilevile, mpango wa maendeleo na usimamizi wa 

usambazaji wa maji vijijini na mijini unahitaji mahusiano ya kitaasisi 

miongoni mwa wadau muhimu ambao ni Serikali, Sekta Binafsi, Washirika 

wa Maendeleo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla. 

 

Vilevile, sehemu ya 5.5.3 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22-2025/26 imetoa kipaumbele katika upatikanaji na 

usambazaji wa maji safi na salama vijijini na mijini, utunzaji wa vyanzo 

vya maji; uimarishaji wa miundombinu jumuishi ya upatikanaji na 

usambazaji wa maji safi na salama mijini na vijijini, pamoja na 

uimarishaji wa programu za uhifadhi wa vyanzo vya maji.  

 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya 

maji ilitumia kiasi cha Shilingi 12,073,361,551 kutekeleza miradi na afua 

mbalimbali, ikiwemo elimu ya afya na usafi wa mazingira mashuleni na 

kwenye jamii, uchimbaji wa visima vya maji vijijini na mijini, ujenzi na 

ukarabati wa miundombinu ya maji, mafunzo kwa kamati za maji vijijini, 

uhifadhi wa vyanzo vya maji na uboreshaji wa huduma za maji. 
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Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili katika sekta ya maji ni 

pamoja na Shirika la Charity Water, Water Engineers for the Americans 

and Africa (WEFTA), Mfuko wa Kuhudumia Watoto wa Umoja wa Mataifa 

(UNICEF), Shirika la Worldserve International, Shirika la Life Water 

International, Umoja wa Ulaya (EU), Shirika la Catholic Relief Services, 

pamoja na Taasisi ya Go Drill Inc. 
 

5.2.9 Haki za Binadamu  

Kama ilivyoainishwa kwenye Mpango wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 

(2013), sehemu ya 5.5.8 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22-2025/26, pamoja na mambo mengine imejielekeza 

kuimarisha upatikanaji wa haki na ulinzi wa haki za binadamu nchini, 

pamoja na kuimarisha miongozo na taratibu za utoaji wa huduma ya 

misaada ya kisheria kwa wananchi.  

 

Aidha, malengo ya kimkakati ya Mpango Mkakati wa Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora wa Mwaka 2023-2026 yamejikita kuimarisha 

afua za kukabiliana na VVU/UKIMWI na magonjwa yasiyoambukiza, 

kuimarisha utekelezaji wa mikakati ya kitaifa ya kuzuia rushwa, pamoja 

na kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu.  

 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya 

haki za binadamu ilitumia kiasi cha Shilingi 10,504,562,411 kutekeleza 

miradi ya utoaji wa msaada wa kisheria, kampeni za kupinga ukatili wa 

kijinsia, kuwajengea uwezo na kutoa mafunzo ya kiuchumi na kisheria, 

kuhamasisha kulinda amani, kuelimisha kuhusu haki za kijamii na 

kiuchumi kwa wanawake na wasiojiweza, kuwajengea uwezo vijana na 

taasisi zinazotoa huduma ya msaada wa kisheria kwa jamii, pamoja na 

kutoa elimu ya utetezi na ushawishi kuhusu masuala ya haki za binadamu.  

 

Washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Umoja 

wa Ulaya (EU), WeWorld Online Foundation, Segal Family Foundation, 

TIDES Foundation, Better Way Foundation, Shirika la Protection 

International Africa (PIA), Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden 
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(SIDA), Ford Foundation, Wellspring Foundation, Shirika la Well Spring 

Foundation, pamoja na Rights and Resources Group (RRG).  
 

5.2.10 Masuala ya Kijinsia 

Ushiriki wa wanawake katika nyanja mbalimbali ni muhimu ili kuleta 

usawa na kuondoa ukatili wa kijinsia. Ni kwa msingi huo, sehemu ya 2.5.3 

ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-

2025/26 imejielekeza katika miradi na afua zenye lengo la kuleta usawa 

wa kijinsia kwa wanawake na wasichana, kuongeza fursa za elimu na 

mafunzo kwa wasichana, hatua za haraka dhidi ya ubaguzi katika masuala 

ya umiliki wa ardhi na urithi, unyanyasaji dhidi ya wanawake, pamoja na 

kuongeza elimu dhidi ya mila na tamaduni zinazomkandamiza mwanamke.  

 

Vilevile, kwa mujibu wa sehemu ya 5.2.26 ya Sera ya Taifa ya Jinsia na 

Maendeleo ya Wanawake (2023), Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana 

wajibu wa kuingiza masuala ya kijinsia katika mipango yao, kuhamasisha 

ushiriki sawa wa wanawake na wanaume katika ngazi mbalimbali za 

maamuzi, pamoja na kuhamasisha utengaji wa bajeti kwa ajili ya mahitaji 

ya makundi maalum katika jamii hususan watu wenye ulemavu, watoto 

wanaoishi katika mazingira hatarishi na watu wanaoishi na VVU/UKIMWI. 

 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, sekta ya 

jinsia ilitumia kiasi cha Shilingi 8,937,949,113 kutekeleza miradi ya 

kuhamasisha masuala ya usawa wa kijinsia, kuwawezesha wanawake 

kijamii na kiuchumi, kuwajengea uwezo wasichana na wanawake kuhusu 

haki zao za msingi, elimu na kampeni za kupinga ukatili wa kijinsia na 

kwa watoto, masuala ya uongozi na utawala bora, nyumba salama, fursa 

za uongozi kwa wanawake, kuwaelimisha na kuwezesha watoto wa kike 

katika masuala ya hedhi salama na kubaki shuleni.  

 

Washirika wa maendeleo walioongoza katika ufadhili wa miradi ni pamoja 

na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden (SIDA), Mfuko wa Umoja 

wa Mataifa wa Idadi ya Watu (UNFPA), Ubalozi wa Ireland, Project 

Management Institute Education Fund, Taasisi ya Global Affairs Canada 
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(GAC), Shirika la Marekani la Misaada ya Kimataifa (USAID), pamoja na 

Women Fund Tanzania Trust.  

 

 
Pichani ni Kiwanda cha Kutengeneza Taulo za Kike za Kufua cha Tabasamu la  

Malkia, Kinachomilikiwa na Shirika la Humuliza Mkoani Kagera. 
 

5.3 Wanufaika wa Miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2024, miradi na 

afua ziilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imenufaisha 

makundi mbalimbali katika jamii. Uchambuzi unaonesha kuwa makundi 

yaliyoongoza kwa kufikiwa zaidi na miradi au afua zilizotekelezwa na 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni Vijana ambao walifikiwa kwa takribani 

asilimia 42 na Wanawake ambao walifikiwa kwa takribani asilimia 23. 

 

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa kundi la wagane ndilo lililofikiwa kwa 

uchache zaidi na miradi iliyotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

katika kipindi husika. Vievile, jumla ya taasisi 3,141,796 zikiwemo Taasisi 

za Serikali na Sekta Binafsi zilifikiwa katika kipindi husika kama 

inayooneshwa kwenye Jedwali 5.3 na Umbo 5.3 hapo chini: 
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Jedwali 5.3: Idadi ya Waliofikiwa na Miradi Mbalimbali 
 

Na. Aina ya Wanufaika Jumla ya Wanufaika Asilimia 

1. Wanawake 129,040,566 24.22% 

2. Watoto 55,079,807 10.34% 

3. Wanaume 46,970,640 8.81% 

4. Wazee 62,046,346 11.64% 

5. Wajane 15,816 0.00% 

6. Vijana 233,220,607 43.76% 

7. Walemavu 3,316,724 0.62% 

8. Taasisi 3,141,796 0.58% 

9. Wagane 149 0.00% 

Jumla  532,832,451 100.00% 

 

Umbo 5.3: Asilimia ya Waliofikiwa na Miradi Mbalimbali 
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5.4 Ajira Zilizozalishwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali  

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari 

hadi Desemba 2024, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 910 yalizalisha jumla ya 

ajira 18,526 ambapo kati ya hizo 12,403 (Watanzania 12,272 na Wageni 

131) zilikuwa ajira rasmi na 6,126 (Watanzania 5,761 na wageni 365) 

zilizkuwa ajira za kujitolewa. Kati ya ajira hizo jumla ya ajira 10,504 

zilikuwa za wanawake na 8025 zilikuwa za wanaume. Aidha, jumla ya 

Shilingi 245,004,730,237 zilitumika kulipa mishahara na posho za 

waajiriwa. Jedwali 5.4.1, Umbo 5.4.1 na Umbo 5.4.2 yameainisha idadi 

na mgawanyo wa waajiriwa katika makundi mbalimbali. 

 

Jedwali 5.4.1 Mgawanyo wa Idadi ya Waajiriwa 
 

Na. Kundi 
Watanzania 
Walioajiriwa 

Wageni 
Walioajiriwa 

Watanzania 
Wanaojitolea 

Wageni 
Wanaojitolea 

Jumla 

1. Vijana 6,492 34 3,788 272 10,586 

2. 
Watu 
Wazima 5,699 

94 
1,915 

82 7,790 

3. Wazee  81 3 58 11 153 

 Jumla 12,272 131 5,761 365 18,529 

 

Umbo 5.4.1: Mgawanyo wa Idadi ya Waajiriwa 
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Umbo 5.4.2: Mgawanyo wa Ajira kwa Jinsia 

 

 
Uchambuzi unaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamechangia 

kuajiri watu wapatao 18,529 kwa ujumla, Aidha Mashirika yaliyoongoza 

kwa kutoa ajira ni pamoja na Shirika la Builders of Future Africa (BFA) 

(963), Shirika la Dr. Nicholaus Memorial Nature Conservation (835), 

Affirmative Action on Gender Equality Network (AGEN) (806), Shirika la 

Brac Maendeleo Tanzania (539), Shirika la World Vision Tanzania (523), 

The Foundation for Human Health and Social Development (385). 

 
5.5 Makato ya Kisheria ya Posho na Mishahara ya Waajiriwa  
Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali 199 yalichangia kiasi cha Shilingi 40,244,269,037 

kupitia Kodi ya Mishahara (PAYE), Mashirika 263 yalichangia kiasi cha 

Shilingi 32,128,964,990 kupitia Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 

(NSSF), Mashirika 113 yalichangia kiasi cha Shilingi 2,512,887,034 kupitia 

Kodi ya Ujuzi (SDL) na Mashirika 239 yalichangia kiasi cha shilingi 

5,267,193,594 kupitia Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF). 
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Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yaliyofanya vizuri ni pamoja na MSPH Tanzania LLC, Tanzania Health 

Promotion Support (THPS), Amref Health Africa – Tanzania, World Vision 

Tanzania, JHPIEGO Corporation, BRAC Maendeleo Tanzania, Ubongo 

Learning, Right to Play, The Jane Goodall Institute na Pathfinder 

International. 
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SURA YA SITA 

 

UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA KITAIFA WA UENDELEVU WA  

MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI 
 

6.1 Utangulizi 

Mwaka 2022, Serikali ilizindua Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2022/23–2026/27). Uzinduzi huo ulifanywa 

na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 

Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa agizo 

la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, alilolitoa tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa Jukwaa la 

Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 
 

6.2 Malengo 

Kupitia mkakati huo, Serikali imelenga kujenga ikolojia endelevu ya 

kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, kuongeza 

msingi wa kifedha na kuendeleza ushirikiano wa kimkakati kwa 

maendeleo ya muda mrefu. Mkakati huo unatumika kama dira ya kujenga 

uwezo thabiti wa Mashirika, utengamano wa kifedha, uhimilivu na ukuaji 

wa kifedha ili kufikia uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

Malengo mahsusi ya Mkakati huo ni pamoja na: 

 

 Kujenga uwezo thabiti wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa na 

uhimilivu na kujitegemea kiuchumi ifikapo mwaka 2026/27. 

 Kuimarisha mazingira wezeshi ya ndani yanayosaidia uendelevu wa 

muda mrefu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanayofanya kazi 

Tanzania bara ifikapo mwaka 2026/27. 

 Kupanua kwa wigo wa mitindo ya ufadhili wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ili kukidhi mahitaji yake ya ufadhili.  

 Kuimarisha uwezo wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza dira, 

dhima na malengo yake ifikapo mwaka 2026/27. 
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6.3 Utekelezaji na Fursa Zilizopo 

Utekelezaji wa Mkakati huu unahusisha juhudi za pamoja kutoka kwa 

Serikali na taasisi zake  katika ufuatiliaji, kuweka mazingira wezeshi, na 

utatuzi wa migogoro. Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana wajibu wa 

kuandaa mipango ya utekelezaji, Sekta binafsi inatekeleza kupitia dhana 

ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) na Jamii na wadau wa maendeleo 

wanashiriki kupitia usaidizi wa kimkakati na kiufadhili. 

 

Baadhi ya vipengele muhimu vinavyochangia mafanikio katika utekelezaji 

wa Mkakati huo ni pamoja na kuanzishwa kwa miradi ya uzalishaji mali, 

ushirikiano wa kimkakati, ubunifu wa programu, matumizi ya teknolojia 

na uwekezaji wa ndani wa kimkakati kupitia umiliki na uendelezaji wa 

ardhi, majengo na utoaji wa huduma. 

 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini Tanzania yana fursa za kutosha katika 

utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, ikiwemo Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya 

mwaka 2001, Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

Tanzania Bara Toleo la mwaka 2024 na Sheria ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania. 
 

6.4 Tathmini ya Utekelezaji wa Mkakati  

Kwa kutumia taarifa za utekelezaji wa miradi kwa robo mwaka, mwaka, 

mikataba ya fedha, pamoja na mifumo ya ufuatiliaji na tathmini, 

imebainika kuwa Mashirika kadhaa yamefanikiwa kwa kiwango cha juu 

katika utekelezaji wa mkakati wa uendelevu. Tathmini hii inaangazia 

miradi mbalimbali iliyotekelezwa na Mashirika katika sekta za elimu, 

afya, kilimo, nishati, teknolojia, na huduma za jamii. 
 

6.5 Mafanikio ya Utekelezaji wa Mkakati  

Tangu mkakati huu uzinduliwe, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yameboresha uwezo wa kiutendaji kwa kupunguza utegemezi wa 

wafadhili, kuboreshwa kwa mifumo ya usimamizi, kuanzishwa kwa 
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ushirikiano mpya (taasisi za kifedha, sekta binafsi) na uanzishaji wa 

miradi ya uzalishaji mali inayowezesha kujitegemea. 
 

6.5.1 Umiliki wa Majengo na Miundombinu 

Miradi hii inahusisha ofisi, shule, hospitali na majengo ya biashara, kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali 6.5.1 hapo chini. 

 

Jedwali 6.5.1 Umiliki wa Majengo na Miundombinu 
 

Na. Shirika Mkoa Mradi 

1. Community Economic 

Empowerment and Legal 

Support (CEELS) 

Rukwa, Katavi Jengo la Ofisi katika Wilaya 

ya   Nkasi na Mpanda. 

2. Tanzania Women Architects and 

Engineers (TAWAH) 

Kilimanjaro Nyumba ya Makazi, Kituo 

cha ubunifu na mafunzo ya 

ujenzi kwa wanawake.  

3. Comprehensive Community 

Based Rehabilitation Tanzania 

(CCBRT) 

Dar es Salaam Hospitali inayotoa huduma 

za macho, mifupa na 

viungo na afya ya uzazi. 

4. Rural Development Organization 

(RDO) 

Iringa Vyuo vya ufundi (VTCs) na 

Nyumba ya kulala wageni 

(RDO Jamii Lodge)  

5. Tanzania Gender Networking 

Programme (TGNP) 

Dar es Salaam Majengo na ukumbi wa 

kupangisha 

6. PELUM Tanzania Morogoro Jengo la ofisi 

7. Sawa Wanawake Tanzania Morogoro Jengo kwa ajili ya Ofisi na 

Shule 

8. Eternal Families Tabora Nyumba za Makazi na Shule 

9. Ilula Orphans Program Iringa Shule, Chuo cha ufundi, 

Maktaba, Nyumba za 

malazi, Mgahawa, Ukumbi 

wa Sherehe na Duka. 

10. Intergrated Rural Development 

Organization (IRDO) 

Songwe Hosteli 
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11. Africraft NGO Dar es salaam Nyumba za kulala wageni 

12. Chama Cha Uzazi Na Malezi 

Bora Tanzania (UMATI) 

Dar es salaam Majengo ya kupangisha 

13. Amani Girls Organization Mwanza Shule 

14. Pastoralists Livelihood Support 

and Empowernment Programme 

(PALISEP) 

Arusha Kituo cha shughuli Stadi za 

Maisha 

15. Hope For Girls and Women in 

Tanzania (HGWT) 

Mara Nyumba salama 

16. Project Watu Kamili Inc. Kilimanjaro Kituo cha shughuli Stadi za 

Maisha 

17. German Foundation for World 

Population (DSW) Tanzania 

Arusha Kituo cha uwezeshaji 

vijana 

18. The School of St. Jude Arusha Shule 

19. African Relief Organization Dar es salaam Shule 

20. Life Education Tanzania (LET) Pwani Kituo cha kulelea watoto 

mchana (Day care) 

21. SOS Children’s Villages Tanzania Dar es salaam Nyumba 

22. Vijaliwa vingi Pwani Shule 

23. The Bishop Samson Mushemba 

Foundation 

Kagera Shule 

24. Shade  Shinyanga Shule 

25. Health Promotion Tanzania Dar es salaam Mradi wa Mwani na Ukumbi 

wa Mikutano 

26. Mama’s Hope Organization for 

Legal Assistance (MHOLA) 

Kagera Hosteli ya kupangisha 

 

27. Kamer Foundation Pwani Shule 

28. Tumaini Jipya la Wanawake 

Kilwa 

Lindi Ukumbi wa Mikutano na 

fremu za biashara 

29. Amani Centre for Street 

Children 

Kilimanjaro Kituo cha kulea watoto 
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6.5.2  Uanzishaji wa Taasisi za Kifedha 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kama Brac Maendeleo Tanzania, World 

Vision Tanzania, Foundation for Civil Society (FCS) na Mara 

Empowerment Assistance yameanzisha taasisi za kifedha ili kupanua wigo 

wa mapato, kama inayoonekana katika Jedwali 6.5.2 hapo chini. 

 

Jedwali 6.5.2: Uanzishaji wa Taasisi za Kifedha 
 

Na. SHIRIKA Mkoa Mradi 

1. Foundation for Civil Society 

(FCS) 

Dar es salaam FCS Trust 

2. World Vision Tanzania Arusha VisionFund Tanzania 

Microfinance Bank 

3. Brac Maendeleo Tanzania Dar es salaam Brac Tanzania Finance 

Limited 

4. Mara Empowerment 

Assistance 

Mara Mara Women Empowerment 

Financial Service 

 

6.5.3 Uwekezaji katika Kilimo na Ufugaji 

Mashirika yameweza kuwekeza katika miradi ya kilimo, na ufugaji kama 

njia muhimu ya kujiongezea kipato ambapo yameweza kufanya uzalishaji 

wa mazao ya biashara na chakula, kama inavyoonekana kwenye Jedwali 

6.5.3 hapo chini. 

 

Jedwali 6.5.3: Uwekezaji katika Ardhi na Kilimo 
 

Na. Shirika Mkoa Mradi 

1. Sioxland Tanzania Education 

Medical 

Arusha Kilimo cha mbogamboga 

2. Southern Highlands Participatory 

Organization (SHIPO) 

Njombe Kilimo cha mbogamboga 

3. Foundation of New Life for Street 

Children and Orphans – FONELISCO 

Mwanza Ardhi Hekari 70 na 

Ufugaji wa Ng’ombe 
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4. Humuliza Organization – 

Psychosocial Support for Orphans 

and Vulnerable Children 

Kagera Ardhi hekari 24  

5. The Bishop Samson Mushemba 

Foundation 

Kagera Kilimo cha Vanilla 

6. Ilula Orphans Program Iringa Shamba la Maparachichi 

7. Lebao’s Kids Foundation (BKF) Iringa Shamba la Maparachichi, 

Mbogamboga na Ufugaji 

wa Kuku 

8. Rikolto Tanzania Arusha Kilimo cha Maparachichi 

na Kivingulio 
 

6.5.4 Miradi Mingine ya Kiubunifu na Kijamii 

Mashirika pia yameanzisha miradi ya ubunifu kama uzalishaji wa nishati, 

usindikaji wa mazao, vyombo vya habari, na elimu ya awali, kama 

inayoonekana kwenye Jedwali 6.5.4 hapo chini. 

 

Jedwali 6.5.4 Miradi Mingine ya Kiubunifu na Kijamii 
 
Na. Shirika Mkoa Mradi 

1. CEFA – International Committee 

for Agriculture Training and 

Cooperation 

Njombe Ufuaji wa Nishati ya 

Umeme 

2. Africraft NGO Dar es salaam Kampuni ya uzalishaji 

bidhaa kupitia taka 

(Made by Africraft) 

3. Mviwata Ngazi ya Kati Morogoro Morogoro Redio 

4. Support Makete to Self-Support 

(SUMASESU) 

Njombe Redio 

5. Mikono Yetu Organization Mwanza Kiwanda cha kusindika 

maziwa, kutengeneza 

mikate na siagi ya 

karanga 

6. Tanzania Early Childhood Mwanza Mashine ya Kukoboa na 
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Education and Care (TECEC) Kusaga mahindi. 

7. Haki Elimu Dar es salaam Machapisho mbalimbali 

na Ushauri elekezi 

8. Himiza Social Justice Geita Kampuni ya Mawakili ya 

Rafiki Attorneys  

9. New Light Children Center 

Organization (NELICO) 

 

Geita Mfuko wa Maendeleo ya 

Shirika (Organization 

Development Fund) 

10. Humuliza Organization – 

Psychosocial Support for 

Orphans and Vulnerable 

Children 

Kagera Kiwanda cha Tabasamu 

la Malkia ambacho 

kinatengeza taulo za 

kike za kufua 

Kituo cha Radio Jamii 

11. Mama’s Hope Organization for 

Legal Assistance (MHOLA) 

Kagera Ukodishaji wa gari aina 

ya Coaster 

 

6.6 Changamoto za Utekelezaji wa Mkakati  

Katika utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kumekuwa na changamoto ambazo zimekuwa 

zikijitokeza kama ifuatavyo: 
 

 Baadhi ya Mashirika hayana mifumo imara ya ufuatiliaji na tathmini 

ya miradi yao, jambo ambalo linaathiri uendelevu wa matokeo na 

utekelezaji wa Mkakati kwa kiasi kikubwa. 

 Ushirikiano hafifu kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na sekta 

binafsi unaopelekea Mashirika kukosa fursa mbalimbali zinazotolewa 

na Sekta binafsi kwa Mashirika kupitia Sera ya uwajibikaji kwa jamii 

(CSR Policy). 

 Baadhi ya Mashirika hayana mpango kazi unaojumuisha utekelezaji 

wa Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu kwa kuwa baadhi ya miradi 

inayotekelezwa haina mikakati ya muda mrefu ya kuendeleza 

mafanikio ya miradi baada ya ufadhili kukoma. 

 Baadhi wa wafadhili kutokuweka kipaumbele katika utekelezaji wa 

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
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na hivyo kusababisha Mashirika kukosa rasilimali fedha kwa ajili ya 

utekelezaji wa Mkakati huo. 
 

6.7 Mapendekezo 

Katika kukabiliana na changamoto zilizobainishwa hapo juu na 

kuhakikisha uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, inashauriwa 

kama ifuatavyo: 

 

 Kuendelea kutoa elimu ya Mkakati kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kupitia majukwaa mbalimbali kama vile vikao kazi, makongamano, 

mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. 

 Kuimarisha ushirikiano kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Sekta 

Binafsi katika utekelezaji wa Sera ya Uwajibikaji kwa Jamii 

(Corporate Social Responsibility - CSR Policy). 

 Kuhamasisha wafadhili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutenga 

kiasi cha fedha kwa ajili ya kuyawezesha Mashirika kutekeleza 

miradi yenye uendelevu. 

 Kuendelea kusisitiza Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuimarisha 

mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi yao hasa yenye matokeo 

ya muda mrefu. 
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SURA YA SABA 
 

MWENENDO WA UFADHILI KWA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI 

KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MITANO ILIYOPITA 
 

7.1 Utangulizi  

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yameendelea kutambuliwa kama wadau 

muhimu wa maendeleo ya kijamii na kiuchumi, ambapo mchango wao 

umekuwa ukidhihirika kupitia utoaji wa huduma za kijamii, uwezeshaji 

wa jamii, uendelezaji wa ujuzi, upatikanaji wa huduma ya elimu, afya 

msaada wa kisheria, kutokomeza umaskini, uchechemuzi wa masuala ya 

haki za binadamu, utawala bora, uwazi na uwajibikaji, pamoja na 

kuchangia uzalishaji wa ajira, mapato ya kodi na fedha za kigeni. 

 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29(1)(a) na (b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania, Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali yanatakiwa kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji, 

pamoja na taarifa za fedha zilizokaguliwa. Kupitia uchambuzi wa taarifa 

hizo, Wizara imekuwa na uwezo wa kubainisha mwenendo wa ufadhili 

kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kubainisha kiasi cha fedha 

kilichopokelewa na kutumiwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

kipindi cha miaka mitano iliyopita. 
 

7.2 Mwenendo wa Ufadhili kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali  

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakipokea misaada ya kifedha 

kutoka ndani (misamaha ya kodi, ruzuku kutoka Serikalini, ada na 

michango wanachama, mapato ya vitega uchumi, malipo ya huduma, 

michango ya jamii, wafadhili wa ndani, michango kutoka Sekta Binafsi) na 

kutoka nje ya nchi (misaada kutoka kwa washirika wa maendeleo wa nje 

ya nchi). Hata hivyo, kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, kiasi 

kikubwa cha fedha za ufadhili kinachopokelewa na Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kimetoka kwa washirika wa maendeleo wa nje ya nchi. 
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7.2.1  Vyanzo vya Mapato na Matumizi ya Mashirika 

Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo 

ya Taifa kwa mwaka 2020 iliyotolewa mwezi Septemba 2021, inaonesha 

kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 804 ambayo yalikuwa yanatekeleza 

shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa zake kwa 

usahihi kwenye mfumo, yalipokea kiasi cha Shilingi 1,423,238,932,193 na 

kutumia kiasi cha Shilingi 1,193,502,074,491 kama inavyoonekana kwenye 

Umbo 7.2.1. 

 

Umbo 7.2.1: Mapato na Matumizi kwa Mwaka 2020 
 

 

 

Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo 

ya Taifa kwa mwaka 2021 iliyotolewa mwezi Septemba 2022, inaonesha 

kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 955 ambayo yalikuwa yanatekeleza 

shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa zake kwa 

usahihi kwenye mfumo, yalipokea kiasi cha Shilingi 1,194,306,453,232 na 

kutumia kiasi cha Shilingi 1,081,499,948,916 kama inavyoonekana kwenye 

Jedwali 7.2.1. 
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Jedwali 7.2.1: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika kwa Mwaka 2021 
  

Na. Aina ya Mapato Kiasi (Tshs) 

1. Bakaa 20,737,107,780 

2. Msamaha wa Kodi 257,949,320 

3. Ruzuku kutoka Serikalini 40,600,000 

4. Ada na Michango ya Wanachama 8,629,129,324 

5. Mapato ya Vitega Uchumi 5,282,542,650 

6. Malipo ya Huduma 817,156,221 

7. Michango ya Jamii 12,273,273,853 

8. Wafadhili za Ndani 11,882,369,268 

9. Michango kutoka Sekta Binafsi 2,036,647,563 

10. Wafadhili wa Nje 1,132,349,677,253 

Jumla 1,194,306,453,232 

 

Vilevile, Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2022 iliyotolewa mwezi Oktoba 2023, 

inaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,257 ambayo yalikuwa 

yanatekeleza shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa 

zake kwa usahihi kwenye mfumo, yalipokea kiasi cha Shilingi 

2,249,244,846,280 na kutumia kiasi cha Shilingi 2,192,036,989,575 kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali 7.2.2 na Jedwali 7.2.3. 

 

Jedwali 7.2.2: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika kwa Mwaka 2022 
 

Na. Aina ya Mapato Kiasi (Tshs) 

1. Bakaa 37,183,474,293 

2. Msamaha wa Kodi 540,494,949 

3. Ruzuku kutoka Serikalini 290,657,498 

4. Ada na Michango ya Wanachama 29,230,345,424 

5. Mapato ya Vitega Uchumi 3,409,596,633 

6. Malipo ya Huduma 5,644,541,839 

7. Michango ya Jamii 4,209,588,731 
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8. Wafadhili za Ndani 18,776,621,886 

9. Michango kutoka Sekta Binafsi 7,582,943,635 

10. Wafadhili wa Nje 2,142,376,581,392 

Jumla 2,249,244,846,280 

 

Jedwali 7.2.3: Matumizi ya Fedha za Mashirika kwa Mwaka 2022 
 

Na. Aina ya Matumizi Kiasi (Tshs) 

1. Utekelezaji wa Miradi 1,959,334,118,380 

2. Posho na Mishahara 177,828,623,637 

3. Kodi ya Uendelezaji wa Ujuzi (SDL) 2,278,365,128 

4. Kodi ya Mishahara (PAYE) 26,120,782,241 

5. Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 25,713,690,118 

6. Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)  761,410,071 

Jumla 2,192,036,989,575 

 

Aidha, Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2023 iliyotolewa mwezi Septemba 2024, 

inaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,368 ambayo yalikuwa 

yanatekeleza shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa 

zake kwa usahihi kwenye mfumo, yalipokea kiasi cha Shilingi 

2,614,880,491,980 na kutumia kiasi cha Shilingi 2,461,926,876,419 kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali 7.2.4 na Jedwali 7.2.5. 

 

Jedwali 7.2.4: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika kwa Mwaka 2023 
 

Na. Aina ya Mapato Kiasi (Tshs) 

1. Bakaa 37,925,158,488 

2. Msamaha wa Kodi 271,659,205 

3. Ruzuku kutoka Serikalini 3,281,674,634 

4. Ada na Michango ya 

Wanachama 7,013,683,724 
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5. Mapato ya Vitega Uchumi 8,355,014,956 

6. Malipo ya Huduma 6,954,741,585 

7. Michango ya Jamii 3,575,676,963 

8. Wafadhili za Ndani 29,939,831,796 

9. Michango kutoka Sekta Binafsi 7,130,106,831 

10. Wafadhili wa Nje 2,510,432,943,798 

Jumla 2,614,880,491,980 

 

Jedwali 7.2.5: Matumizi ya Fedha za Mashirika kwa Mwaka 2023 
 

Na. Aina ya Matumizi Kiasi (Tshs) 

1. Utekelezaji wa Miradi 2,139,495,506,090 

2. Posho na Mishahara 245,004,730,237 

3. Kodi ya Uendelezaji wa Ujuzi (SDL) 2,814,636,314 

4. Kodi ya Mishahara (PAYE) 42,598.958,274 

5. Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 30,858,702,827 

6. Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)  1,154,342,677 

Jumla 2,461,926,876,419 

 

Kadhalika, Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika 

Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2024 iliyotolewa mwezi Julai 2025, 

inaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,360 ambayo yalikuwa 

yanatekeleza shughuli zake Tanzania Bara na ambayo yaliwasilisha taarifa 

zake kwa usahihi kwenye mfumo, yalipokea kiasi cha Shilingi 

1,449,748,642,857 na kutumia kiasi cha Shilingi 1,289,344,177,596 kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali 7.2.6 na Jedwali 7.2.7. 
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Jedwali 7.2.6: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika kwa Mwaka 2024 
 

Na. Aina ya Mapato Kiasi (Tshs) 

1. Bakaa 28,573,425,405 

2. Msamaha wa Kodi 72,960,289 

3. Ruzuku kutoka Serikalini 1,775,402,079 

4. Ada na Michango ya 

Wanachama 10,990,013,428 

5. Mapato ya Vitega Uchumi 12,384,448,084 

6. Malipo ya Huduma 1,514,422,348 

7. Michango ya Jamii 11,679,208,240 

8. Wafadhili za Ndani 13,921,245,183 

9. Michango kutoka Sekta Binafsi 6,048,125,018 

10. Wafadhili wa Nje 1,362,789,392,783 

Jumla 1,449,748,642,857 

 

Jedwali 7.2.7: Matumizi ya Fedha za Mashirika kwa Mwaka 2024 
 

Na. Aina ya Matumizi Kiasi (Tshs) 

1. Utekelezaji wa Miradi 980,386,500,732 

2. Posho na Mishahara 228,804,362,209 

3. Kodi ya Uendelezaji wa Ujuzi (SDL) 2,512,887,034 

4. Kodi ya Mishahara (PAYE) 40,244,269,037 

5. Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 32,128,964,990 

6. Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)  5,267,193,594 

Jumla 1,289,344,177,596 
 

7.3 Utekelezaji wa Miradi na Afua Kisekta 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

yalitekeleza miradi na afua mbalimbali. Kwa mwaka 2020, kiasi cha 

Shilingi 1,422,210,060,455 kilitumika kutekeleza miradi na afua katika 

sekta ya afya, ulinzi wa jamii, uwezeshaji wa jamii, kilimo, elimu, 

utawala bora, mazingira, maji, jinsia na haki za binadamu kama 

inavyoonekana katika Jedwali 7.3.1. 
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Jedwali 7.3.1: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2020 
 

Na. Sekta Kiasi (Tshs) 

1. Afya  578,617,583,288 

2. Ulinzi wa Jamii 331,334,064,287 

3. Uwezeshaji wa Jamii 245,417,057,839 

4. Kilimo 74,847,687,846 

5. Elimu 61,711,408,016 

6. Utawala Bora 54,430,812,653 

7. Mazingira 32,443,097,988 

8. Maji 30,619,112,155 

9. Jinsia 11,619,112,155 

10. Haki za Binadamu 1,159,618,544 

Jumla 1,422,210,060,455 

 

Kwa mwaka 2021, kiasi cha Shilingi 942,794,477,792 kilitumika 

kutekeleza miradi na afua katika sekta ya afya, uwezeshaji wa jamii, 

ulinzi wa jamii, mazingira, kilimo, elimu, utawala bora, maji, haki za 

binadamu, jinsia na nishati kama inavyoonekana katika Jedwali 7.3.2. 

 

Jedwali 7.3.2: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2021 
 

Na. Sekta Kiasi (Tshs) 

1. Afya  360,810,724,455  

2. Uwezeshaji wa Jamii 332,239,023,518  

3. Ulinzi wa Jamii 61,478,824,070  

4. Mazingira 52,324,452,813  

5. Kilimo 47,306,774,582  

6. Elimu 44,000,586,605  

7. Utawala Bora 18,426,362,089  

8. Maji 10,449,181,801  
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9. Haki za Binadamu 9,799,297,602  

10. Jinsia 4,517,067,410  

11. Nishati  1,442,182,847  

Jumla 942,794,477,792  

 

Kwa mwaka 2022, kiasi cha Shilingi 1,959,334,118,380 kilitumika 

kutekeleza miradi na afua katika sekta ya mazingira, afya, ulinzi wa 

jamii, uwezeshaji wa jamii, elimu, kilimo, utawala bora, maji, haki za 

binadamu, jinsia, nishati, miundombinu na viwanda kama inavyoonekana 

katika Jedwali 7.3.3. 

 

Jedwali 7.3.3: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2022 
 

Na. Sekta Kiasi (Tshs) 

1. Mazingira 840,692,610,323 

2. Afya 533,202,283,282 

3. Ulinzi wa Jamii 308,792,900,550 

4. Uwezeshaji wa Jamii 120,585,673,782 

5. Elimu 63,340,017,559 

6. Kilimo 31,749,778,791 

7. Utawala Bora 29,830,943,245 

8. Maji 11,071,960,862 

9. Haki za Binadamu 8,908,075,988 

10. Jinsia 8,541,620,194 

11. Nishati 2,257,717,848 

12. Miundombinu 351,535,956 

13. Viwanda 9,000,000 

Jumla 1,959,334,118,380 

 

Kwa mwaka 2023, kiasi cha Shilingi 1,208,938,419,590 kilitumika 

kutekeleza miradi na afua katika sekta ya afya, uwezeshaji wa jamii, 

ulinzi wa jamii, mazingira, elimu, kilimo, utawala bora, maji, jinsia, haki 
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za binadamu, nishati na miundombinu kama inavyoonekana katika 

Jedwali 7.3.4. 

 

Jedwali 7.3.4: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2023 
 

Na. Sekta Kiasi (Tshs) 

1. Afya      507,017,325,261 

2. Uwezeshaji wa Jamii 281,384,110,075 

3. Ulinzi wa Jamii 122,489,218,811 

4. Mazingira   98,690,465,665 

5. Elimu   79,166,785,015 

6. Kilimo  47,977,264,569 

7. Utawala Bora  36,287,582,890 

8. Maji 12,846,489,968 

9. Jinsia 11,505,579,244 

10. Haki za Binadamu 10,343,174,647 

11. Nishati            772,541,413 

12. Miundombinu            457,882,032 

Jumla 1,208,938,419,590 

 

Kwa mwaka 2024, kiasi cha Shilingi 980,386,500,732 kilitumika kutekeleza 

miradi na afua katika sekta ya afya, uwezeshaji wa jamii, ulinzi wa jamii, 

mazingira, elimu, kilimo, utawala bora, maji, jinsia, haki za binadamu, 

nishati na miundombinu kama inavyoonekana katika Jedwali 7.3.5. 

 

Jedwali 7.3.5: Utekelezaji wa Miradi kwa Mwaka 2024 

Na. Sekta Kiasi (Tshs) 

1. Uwezeshaji wa Jamii 370,820,898,559 

2. Afya 291,303,490,749 

3. Mazingira 80,863,674,279 

4. Elimu      76,322,945,446  

5. Ulinzi wa Jamii 57,337,725,511 
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6. Kilimo 49,846,109,010 

7. Utawala Bora 21,633,125,580 

8. Maji 12,073,361,551 

9. Haki za Binadamu 10,504,562,411 

10. Jinsia 8,937,949,113 

11. Nishati 539,550,868 

12. Miundombinu 199,907,655 

13. Viwanda 3,200,000 

Jumla 980,386,500,732 
 
 

7.4 Wafadhili wa Miradi na Afua za Mashirika 

Katika kipindi cha miaka mitano (5) iliyopita, Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali yalipokea misaada ya kifedha kutoka kwa wafadhili wa ndani na 

nje ya nchi ili kufakinisha utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali kama 

inavyoonekana katika Jedwali 7.4.1. 

 

Jedwali 7.4.1: Wafadhili wa Miradi ya Mashirika Kisekta 
 

Na. Sekta Wafadhili 

1. Afya Shirika la USAID, Bill & Melinda Gates Foundation, Global 

Fund, CDC, Mastercard Foundation, Amref Health Africa – 

Tanzania, KOICA, FCDO, UKAID, PEPFAR, UNICEF, 

JHPIEGO, MSI Reproductive Choices Tanzania,  UNHCR, 

BPRM, H&B Agerup, Bloomberg Philanthropies, Ubalozi 

wa Ufaransa, World Vision, National Community Lottery 

Fund, Washington State University na Pact Tanzania. 

2. Uwezeshaji 

wa Jamii 

Bill & Melinda Gates Foundation, Fintrac, Innovation for 

Poverty Action, MasterCard Foundation, Policy Forum, 

Livingstone Tanzania Trust, EU, Nature Friends Dresden, 

FCS, KOICA, USAID, LSF, GAC, Hans Seidel, NORAD, World 

Family of Radio Maria, ACN International, Voce Di Maria,  

Ubalozi wa Sweden, Ubalozi wa Ireland, BOT, Sevde 
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Sevan Usak Vakfi, Convoy of Hope US, DOEN Foundation, 

Kijana Kwanza UK, UNDP, SwissContact, Girls Foundation 

US, GN Global Partnership Center, GN Global Impact 

Foundation, WFP, Friedrich-Ebert-Stiftung, Helvetas 

Swiss Intercooperation. 

3. Ulinzi wa Jamii 

 

Shirika la USAID, UNHCR, UNICEF, Plan International, 

NORAD, Abott Fund, WorldShare, EU, WFT, Serikali ya 

Uingereza, Comfort Aid, PEPFAR, DRC, Rahma 

International Society, SIDA, Compassion International, 

RCA, Givewell Foundation, BMZ, GFFO, SOS Denmark, 

Deloitte Consulting Ltd, FHI360, ISF, UKAID, Liverpool 

Football Club Foundation na GAC.  

4. Mazingira 

 

Shirika la USAID, FORVAC, SIDA, EU, Jane Goodall 

Institute, Nature Conservancy, Pams Foundation US, SDC, 

World Land Trust, Franklyn and Marshal College, The 

Nature Conservancy, UNDP, Jane Goodhall Institute, 

AWF, WWF Sweden, WWF UK, WWF Germany, WWF 

Tanzania, ECA-Tanzania, KopeLion USA, Vi Agroforestry, 

Frankfurt Zoological Society na NORAD. 

5. Kilimo 

 

EU, NORAD, AGRA, Vi Agro Forestry, USAID, Bread for the 

World, Bill & Melinda Gates Foundation, Helvetas, Italian 

Agency Corporation and Development, International 

Livestock Institute, Laudes Foundation, DGD, Care 

International (USA), GAC, Ubalozi wa Sweden, Royal 

Norwegian Society for Development (Norges Vel), 

KopeLion USA, The Nature Conservancy, FGC, WWF, SIDA, 

Frankfurt Zoological Society na Rockefeller Philanthropy. 

6. Elimu Help to Help, Child Fund Korea, Irish AID, UKAID, BMZ,  

Pestalozzi Children Foundation, Feed the Children, 

WeWorld Online Foundation (Italy), Helvetas, Segal 

Family Foundation, UNICEF, SDC, KOICA, KAS, NORAD, 

SIDA, USAID, GFFO, Room to Read, TFFT USA, Compassion 

International, World Education Fund USA, GAC, CIC, , 

Focus on Tanzania Communities (US), GPC, Washington 
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State University, Opportunity Education Foundation, 

Conrad N. Hilton Foundation, World Learning 

Ogranization, Malala Fund, Plan International, CAMFED, 

Village Schools International, GN Global Partership 

Center na USDA.  

7. Utawala Bora 

 

Shirika la DANIDA, USAID, EU, Ubalozi wa Sweden, 

Ubalozi wa Norway, FCS, KAS, Fredrick Neuman Howlet 

Foundation, Ubalozi wa  Ireland, Ubalozi wa Denmark, 

Hempel Foundation, Freedom House, UNA Sweden, 

African Women Development Fund, Ford foundation, 

Hewlett foundation, Ubalozi wa Switzerland, SIDA,  

Global Health Advocacy Incubator (GHAI), Wellspring 

Philanthropic Fund na Shirika la KAS. 

8. Maji WorldServe International, Play Smaktir Hayat Derrigi, 

UNICEF, Life Water International, Stitching SIMAVI, 

Raleigh International, Comfort Aid International, Charity 

Water, Water Engineers for the Americas & Africa 

(WEFTA), Lay Volunteers International Association (LVIA) 

Italy, German Federal Republic (KFW), Water for People 

(USA), World Federation (WF-AID) UK, CRS, FCDO, EU, Go 

Drill Inc na Shirika la Charity Water. 

9. Haki za 

Binadamu 

 

Shirika la SIDA, EU, We World Online Foundation (Italy), 

Foundation for Civil Society (FCS), International Work 

Group for Indegionus Affairs, Legal Services Facility 

(LSF), Oxfarm GB, T-Marc Tanzania, USAID, Bread for the 

World, Change Africa Trust, Protection International 

Africa, Wellspring Foundation, Open Society Policy 

Centre (OSPC), Global Fund for Women, Segal Family 

Foundation, TIDES Foundation, Better Way Foundation, 

Protection International Africa (PIA), Ford Foundation na 

Rights and Resources Group (RRG).  

10. Jinsia Shirika la UNFPA, UN Women, Shirika la USAID, FCDO, 

Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), Shirika 

la Maendeleo ya Kimataifa la Sweden (SIDA), Shirika la 
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Maendeleo la Canada (GAC), Wizara ya Maendeleo na 

Ushirikiano wa Kiuchumi ya Ujerumani (BMZ), HelpAge 

International (Germany), Bread for the World, Children 

Rights and Violence Prevention Fund, Foundation of Civil 

Society (FCS), Ubalozi wa Ireland, Project Management 

Institute Education Fund na Women Fund Tanzania Trust.  

 

7.5 Hitimisho 

Mwenendo wa ufadhili kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kipindi cha 

miaka mitano iliyopita unaonesha kuwa uhai wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali unakabiliwa na changamoto mbalimbali kutokana na kubadilika 

kwa masharti na vipaumbele vya ufadhili, mazingira ya kiutendaji na 

uwezo wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kukabiliana kikamilifu na 

changamoto zilizopo.  

 

Hata hivyo, idadi kubwa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea 

kutegemea wafadhili hasa wa nje ya nchi, hali ambayo inaweza kuathiri 

uhai wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali iwapo hakutakuwa na mikakati 

madhubuti ya kuhakikisha uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

hasa ya ndani. 
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SURA YA NANE 

 

CHANGAMOTO NA MAPENDEKEZO YA KUBORESHA URATIBU  

WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI 
 

8.1 Utangulizi  

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni wadau muhimu wa maendeleo nchini 

ambao wamekuwa wakichangia jitihada mbalimbali za Serikali za 

kuwaletea wananchi maendeleo. Aidha, Mashirika yameendelea kutoa 

mchango mkubwa kupitia fursa mbalimbali za ajira, pamoja na 

utekelezaji wa miradi na afua katika sekta za afya, uwezeshaji wa jamii 

kiuchumi, kilimo, elimu, maji, ulinzi wa jamii, uhifadhi wa mazingira, 

haki za binadamu, utawala bora na maendeleo ya jinsia.  
 

8.2 Changamoto 

Kufuatia uchambuzi wa taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

mwaka 2024, pamoja na majadiliano yaliyofanywa na wawakilishi wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali wakati wa zoezi la ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi iliyofanyika katika mikoa yote ya Tanzania Bara, baadhi ya 

changamoto zilizobainika ni pamoja na: 

  

 Kutowasilisha taarifa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni, ambapo kati 

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 9,279 yaliyotakiwa kuwasilisha 

taarifa, ni Mashirika 1,360 tu ndio yaliwasilisha taarifa hizo. 

Kutowasilisha taarifa hizo kunapunguza utambuzi wa mchango wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa. 

 Kushindwa kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS) kwa usahihi na hivyo kuwasilisha 

taarifa ambazo hazijakamilika. Hali hiyo imekuwa ikisababisha 

kukosekana kwa taarifa sahihi za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na 

hatimaye kushindwa kabisa kutambua mchango wa Mashirika husika. 

 Upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi, 

ambapo baadhi ya Mashirika yamekuwa yakitekeleza shughuli zao 
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kwa bajeti finyu. Aidha, vigezo na Masharti ya baadhi ya wafadhili 

vinakwamisha utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali za 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.  

 Ushirikiano hafifu kutoka kwa jamii imebainika kuwa miongoni mwa 

changamoto zinakwamisha uendelevu wa miradi inayotekelezwa na 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kuwa baadhi ya makundi katika 

jamii yanamiini kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa 

yakipata fedha nyingi kutoka kwa wafadhili. 

 Baadhi ya kodi zinazotozwa kwa Mashirika na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) na Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa Kazi 

(OSHA) zimetajwa kuwa sio rafiki kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

Kwamba, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakitozwa kodi 

hizo sawa na zinavyotozwa kwa Makampuni. 

 Kukosekana kwa ujuzi mahsusi kwa ajili ya kuyawezesha Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali kuandaa vyema maandiko ya miradi ya ufadhili 

(project funding proposals). Kwamba, kukosekana kwa ujuzi 

mahsusi kumesababisha baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

kukosa fursa mbalimbali za ufadhili zinazotolewa na washirika wa 

maendeleo na sekta binafsi. 

 Kusimamishwa kwa ufadhili wa fedha kutoka Serikali ya Marekani, 

mfano miradi ya afya, kilimo na elimu iliyokuwa inafadhiliwa na 

Shirika la Misaada la Marekani (USAID). 
 

8.3 Mapendekezo  

Kwa kuzingatia changamoto mbalimbali zilizobainishwa katika taarifa hii, 

mapendekezo yafuatayo yametolewa ili kutafuta ufumbuzi wa 

changamoto zinazoyakabili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini na 

hatimaye kuboresha uratibu na kuongeza ufanisi katika utendaji kazi wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali: 

  

 Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

kushirikiana na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

(NaCoNGO) kuendelea kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali na wadau mbalimbali kuhusu matumizi ya Mfumo wa 
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Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

(NIS), sambamba na kuhamasisha uwasilishaji wa taarifa ili 

kuongeza utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

katika nyanja mbalimbali.  

 Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pamoja na wadau wengine kutumia 

huduma zinazotolewa na Taasisi ya Usuluhishi wa Malalamiko na 

Taarifa za Kodi (Tax Ombudsman Service Tanzania - TOST), ambayo 

ina jukumu la kupitia na kushughulikia malalamiko yote ya 

walipakodi kuhusu huduma, masuala ya kiutaratibu na kiutawala 

yanayoweza kujitokeza katika usimamizi wa sheria za kodi kwa 

usawa na maridhiano.  

 Serikali kupitia Wizara, Idara na Taasisi zake kuendelea kujenga, 

kuimarisha na kuboresha mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na kukua, 

sambamba na kutoa mafunzo ya mara kwa mara kuhusu Sheria, 

Kanuni na Miongozo inayosimamia shughuli za Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali. 

 Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali katika ngazi ya Wilaya, Mkoa na 

Taifa kuendeleza utaratibu wa kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali katika masuala mbalimbali, ikiwemo uandishi wa miradi 

ya ufadhili na kuweka utaratibu maalum wa kuyaunganisha 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wafadhili.  

 Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa 

kushirikiana na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

(NaCoNGO) kuendelea kuyahamasisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

ya Kimataifa na Mashirika makubwa kuyajengea uwezo Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali ya ndani na yenye uwezo mdogo kama 

ilivyoainishwa katika Kifungu cha 31(c) cha Sheria ya Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania. 
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8.4 Hitimisho  

Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Katika Maendeleo ya 

Taifa kwa Mwaka 2023 Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali itaendelea kujenga na kuimarisha mazingira wezeshi ya 

utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuongeza utambuzi wa 

mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali.  

 

Kwa upande mwingine, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana jukumu la 

kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo ya uratibu wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali ili kuongeza ufanisi katika utendaji kazi, kuimarisha 

misingi ya uwazi, uwajibikaji na uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali, pamoja na kuongeza utambuzi wa mchango wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali za maendeleo. 
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Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake  

na Makundi Maalum 

Mji wa Serikali - Mtumba, 
Barabara ya Afya, 

S. L. P 573, 
40480 DODOMA. 

Simu Na: 255 (026) 2963341/2963346 

Nukushi: 255 (026) 2963348 

Barua Pepe: ps@jamii.go.tz 

Tovuti: www.jamii.go.tz 
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